Bể nhỏ cho túi tiền nhỏ

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi moore, 27/9/07.

1. moore

moore New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy hôm nay em lục tìm 4r nhà mình ra rùi, mệt quá, đọc được một nửa roài nhưng thực sự vẫn chưa tìm được đúng cái mình cần~X( .
    Em có cái bể nho nhỏ tầm 24-30-20, biết rằng bể nhỏ thì nên nuôi cá thôi nhưng khổ nỗi em tham quá muốn có thêm cây cơ :blushing: vậy em muốn nhờ các bác giúp mấy cái này cái ( giúp để em còn chơi game chứ chui vô diễn đàn mãi ko cày game được:devil: )
    Tình hình như sau _ chỉ có thể đầu tư cá và cây chứ đầu tư thêm về bể thì pó tay/
    1. Bể nhỏ, không có đèn, chỉ có lọc +sục .
    2. không thể đầu từ nên ADA, nham thạch vv như các bác được vì mama em ko cho tiền đâu :laughing: , chỉ có thể đầu tư sỏi đá thổi
    3. Rất lười, nên các bác giới thiệu cho em các loại cá + cây dễ nuôi, ít phải thay nước.
    Hiện giờ bể chỉ có ít đá màu, một con cá sọc vằn và 3 con trai trong bể, các bác giúp cái nhá

4, câu hỏi phụ : mấy cái cây kiểu cỏ bợ rau má ngoài ruộng có thể rinh về trồng ko? Đỡ mất công +tiền đi mua :laughing:

2. Dr_MenX

Dr_MenX Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bạn!B)
    Mình xin có ý kiến thế này nha hì hì:D
    ban nên đầu tư một chút về phân nền nha:-*
    bạn nên sài cấc loại nền đơn giản là được rùi hà hà:rolleyes:
    bạn ra tiệm mua loại nền này rất rẻ như NPA & ADA hơi mắc chút và mua thêm phân bón cho cây lan kiểng
    một ít trộn lại với nhau thế là hoàn tất :applause:
    Bạn có thể tham khảo ở diễn đàn TS:-*
    Và loại cây có thể được xem là dể nuôi như rông đuôi chó,rông đuôi chồn,hẹ nước(rẻ lắm)không đòi hỏi ánh sáng nhiều,có điều kiện thì bạn có thể mua thêm vài cây đẹp nữa nha v..v...Bạn nên tham khảo đôi chút về cây cho người mới chơi ở truyên mục TS.
    bạn nên mua thêm vài kg cát cho TS 2000-3000 đ/kg như thế cây mới phát triển tốt:)

Còn mấy cây rau mà bạn nói thì mình ko bít nó ở nữa cạn hay dưới nước nếu nó ở dưới nước thì OK!B)
    Cá bạn như thế là đủ nhưng nếu bạn mua them vài chú cá nữa thì hay
    Thế là xong tổn thất mình ước khoảng 60000 đ trở lại
    Chúc bạn thành côngb-( =;

3. dexom555

dexom555 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    bài viết cũa em này đọc chúi thiệt :)

1 : em bão là em đọc cũng nhiều ròi mà chưa có tìm được cái em cần ? .... đọc nhìu mà ko biết nguyên tắc cơ bản nhất đó là cây mà không có anh sáng thì sao mà cây sống .( ánh sáng thuỹ sinh cho cây chứ không phãi ánh sáng đèn nê ông nha)

2 : có thễ trồng 1 số cây ko cần nền phân, chĩ cần sõi không củng được , nhưng phãi hỗ trợ phân nước

3 : cá dễ nuôi , em có thễ mua cá trâm, 2 ngàn 1 bịch, bõ vào đã luôn!.... cây thì trồng rêu, hoặc ráy đối với nền sõi, sài phân nước ( nhưng giá cũa ráy không rẽ đâu nhé)

4: mấy cái ngoài ruộng đem về trồng rất là ok

trã lời câu hõi phụ : tư vân em nền, cây trồng, v..v... quá trời, nhưng mà tóm lại em không có anh sáng ,sao mà cây sốngkhuyên em 1 câu này : thế thì mua cây bằng ...nhựa gắn vào cũng có màu xanh đó ! hihi...

4. ninh1502

ninh1502 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Đúng roài, xài cây nhựa bây giờ là phong cách prò đấy :D

5. moore

moore New Member

Thích đã nhận:
    0
    Tất nhiên đọc thì thấy cái nào cũng cần ánh sáng, phân nên, bình co2 ngập tràn hết quả nên đọc shock quá.... nhg mấy cây nhựa thì ... ko thích ( khổ quá, khó tính đến phát tội )
    trồng rong kiểu rong đuôi chó thì thả vô không được ko? hay phải thả thêm phân nước? đèn điện đủ các kiểu...
    Mà rêu buộc đá, thì thế nào? chắc cũng thế.
    Cái bể này chỉ để cho thời gian ngắn thồi, tầm hơn nửa năm, tháng 5 em phải sang Ạnh ở....vì sang đấy coi bộ khó nuôi cá với trồng cây ( lạnh mà ) nên em muốn gấp rút hoàn thiện giấc mơ cá cảnh để sang bên đấy còn nuôi chuột hoặc tích góp kinh nghiệm để nuôi cá tiếp .... thế nên muốn bể đơn giản nhất có thể để về sau mọi người ở nhà không cần chăm sóc hộ hoặc vứt đi dễ nhất .... xin các vị tiền bối giúp với

6. StevenHoang

StevenHoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bể nhỏ như bạn ko thể đầu tưlàm nền đc ví chiều cao quá nhỏ( nền ít ít cũng cao 5cm rồi)

1 Bể như vậy bạn chỉ dùng lọc là Ok rồi ko cần sục khí đâu( lọc muốn trồng thêm cây phải dùng lọc có công suất bé chứ ko bong cây hết

2 : Nền thì bạn bỏ 1 lớp cát mỏng + sỏi cả 2 lớp khoảng 3 cm cho đỡ chiếm diện tích

3 : cây thì bạn nên trồng rong thôi.Nó ít cần dinh dưỡng có thể sống ở môi trường thiếu sáng.Còn vụ thay nước thì phải thay thôi chỉ có hạn chế thay nước.Nuôi cá chơi cây mà ko chăm sóc thì............

4. Các cây sống lưỡng cư điều có thể trồng đc cả.