Bể nnkeng47 qua các thời kỳ

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi nnkeng47, 1/2/06.

1. nnkeng47

nnkeng47 New Member

Thích đã nhận:
    8
    và đây là hồng liễu đổi mầu, sau bao nhiêu thăng trầm nó mới lên đựoc 3,4 cm ( sau hơn gần 1 tháng là 2 lần điều chỉnhđất nền )
    hì hì còn mấy cái nữa nhưgn mờ mà xấu quá em ko dám post

Last edited: 1/2/06
  2. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Không thất bại sao mà biết mùi của thành công được. Sau này chắc chắn bạn sẽ có được 1 bể đẹp như ý muốn, cố lên!!!!

3. nnkeng47

nnkeng47 New Member

Thích đã nhận:
    8
    hôm trước ảnh nhỏ quá nên hôm nay em post lại
    Em ko hiểu nguyên nhân tại sao nữa, bể em trông nó tồi tệ đến thế này

4. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,245
    GC cũng không biết thực sự nguyên nhân tại sao nữa nhưng thực ra hồng liễu khá dễ trồng và rất dễ đỏ nếu đủ ánh sáng. Hay bể của bạn thiếu sáng? Tính toán lại công suất và kiểm tra chất lượng đèn xem sao?
    Chỉ thấy rằng lá hồng liễu nhỏ, gầy quá. Chứng tỏ nó không được ăn uống đầy đủ nên còi cọc rồi!:)

5. nnkeng47

nnkeng47 New Member

Thích đã nhận:
    8
    hì hì đúng là thế đấy chị GC ạ, có lẽ là thiếu sáng nặng :p
    còn dinh dưỡng thì :( em cũng ko hiểu nữa, em làm đúngnhư bác tiên BM hướng dẫn này
    4 kg trâctu trộn đất sét, một hơn 1 kg DBO rải ở trên, rùi sỏi vàng và trồng cây,buồn quá cơ chị ạ

6. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,245
    Vậy thì trước hết hãy đầu tư lại cho bể phần CO2 và hệ thống sáng thật chuẩn đi. Sau 02 tháng mà cây vẫn không ra làm sao thì hẵng nghĩ đến chuyện thêm dinh dưỡng hoặc làm lại nền.

7. DNT_designer

DNT_designer New Member

Thích đã nhận:
    304
    Hic, bể của anh thế này là tốt lắm rồi, chỉ cần tu sửa chút ít thôi mà...cái của em lại dở chứng sau mấy hôm vắng mặt về quê :crying:
    Đúng là có đi mới biết đường xa, chơi rồi mới biết rong rêu nhọc nhằn:-S khó hơn gấp trăm lần nuôi cá Đĩa chứ PS đã là gì anh SBD nhểy :D

8. Hong_ket

Hong_ket New Member

Thích đã nhận:
    295
    Cái bể của mình sau mấy ngày về quê lên, nhìn thê thảm luôn: Rêu mọc - cá chết (die hết 7 em neon + 1 mũi đỏ + 1 xiêm thái) + nước đục + cây rụi = buồn quá (mặc dù em có để timer cho đèn bật 8h/ngày). May wá còn kịp cứu vãn tình thế, chứ nếu ở quê thêm vài bữa nữa thì không biết chuyện gì sẽ xảy ra.

À, em có bắt được mấy con ốc be bé (khoảng 15 con) nó sống trong mấy cái bạt nuôi cá bảy màu ở dưới wê, không biết có thích hợp cho hồ rong không ? mình đang thả 1 con nuôi thử xem sao ?, rất tiếc là hiện nay em không có máy để chụp post lên cho mọi người xem.

@SBD ui, rãnh ghé anh xem thử đi, nếu được còn "lì xì" cho mọi người nữa chứ.

9. nnkeng47

nnkeng47 New Member

Thích đã nhận:
    8
    Hì hì em báo cáo tí nào, mấy ngày hôm nay em quan sát bể và thấy cây có dấu hiệu thở, thở cũng khá mạnh, hìh ì sung sướng quá, tốc độ phát triển của cây h khá tốt
    Em mới thay 3 bóng atman cũ bằng 3 bóng orsam theo lời của đồng chí mell

Cám ơn đồng chí mell lắm lắm

10. mell

mell New Member

Thích đã nhận:
    7
    Haha vậy là tốt rồi.Tớ chờ đợi cậu alo 1 tiếng mà chẳng thấy đâu.Vậy là cây bắt đầu hổn hển rồi.Chúc mừng nhé.Bác PM số đt và nick chat cho tớ nhé.Hôm nọ máy bị HR mất số rồi.Thông cảm cho mình nhé.

11. Thuy Vuong

Thuy Vuong New Member

Thích đã nhận:
    1
    Hi nnkeng47,
    Hình như đồng chí nôn nóng quá đâm ra lo lắng. Mình thấy ổn lắm rồi đó, theo mình không nên nghi ngờ về phân nền trong thời điểm này. Nền mới phải cần có thời gian ổn định môi trường. Đừng lo lắng lắm nữa.
    Vấn đề cần nhất bây giờ là tối ưu hóa về ánh sáng, CO2, thay nước 30-50% nếu thấy cây có dấu hiệu thở yếu đi.
    Xin chúc mừng!

12. mell

mell New Member

Thích đã nhận:
    7
    @TV: sao thay nước nhiều thế ạ.Em thì ko thay nước như thế.Nói chung nên nhìn thực hư ra sao thì mới thay nước như thế nào chứ ạ.Em có ít thắc mắc mong anh Tv gải đáp hộ.

13. nnkeng47

nnkeng47 New Member

Thích đã nhận:
    8
    bác à nói chung phân nền vẫn có dấu hiệu ko tốt lắm thật, theo em quan sát thì bộ rễ ra ko đựoc tốt lắm, cây lên vẫn chưa mập mạp, nói chung là mới chỉ lên, em vẫn còn đang quan sát
    Một số cây lá bị tím tím như là bình quả thảo và xoăn lá non :p chắc là thừa chất hì hì hum nào phải nhở mell lên chuẩn đoán hộ đó

14. Thuy Vuong

Thuy Vuong New Member

Thích đã nhận:
    1
    To mell: điều này TV chưa thể giải thích được, đó chỉ là kinh nghiệm. Để giải thích vấn đề này nó liên quan đến nhiều quá trình phức tạp lắm.
    To nnkeng47: cứ quan sát xem sao chứ theo mình là sẽ tốt.
    Lá xoăn: Post hình lên xem thử, theo dõi thử triệu chứng xoăn lá như thế nào?
    Xoăn từ mép lá vào? Chỉ có lá non thôi? Nó có bung ra sau vài ngày ko? Bị tất cả các cây cùng loại hay bị cục bộ? Nói chung cố gắng mô tả cho kỹ nhé.
    P nghĩa là lân phải ko? P thừa không ảnh hưởng gì hết.

15. nnkeng47

nnkeng47 New Member

Thích đã nhận:
    8
    hìhì em post tiếp hình bể sau 2 tuần ạ :D cây mọc khá chậm ạ nhưng đựoc cái bắt đàu thở rùi
    toàn cảnh này các bác ơi
    góc trái này các bác ơi
    ở giữa này các bác ơi, em mới bổ xung thêm hổ vĩ xem nó lên như thế nào nhưng trắng ngọn chắc là thất bại rùi, bể em nhiều rêu lắm trân châu bò bò đựoc nhưgn chắc do rêu cả ko bén rễ sâu đựoc nên hỏng rùi

còn mấy tấm nữa em c hưa post lên đươcj
    hai cái đầu các bác chịu khó bấm vào cái ảnh xem tạm hộ em nhé:laughing:

16. nnkeng47

nnkeng47 New Member

Thích đã nhận:
    8
    em post lại bể của em cho các bác dễ nhìn hơn, hì hì sợ quá, tí nữa bị treo nick :D
    toàn cảnh bể em chụp đây, trước mấy ảnh sau mấy ngày ,lúc vừa cắm thêm cây hổ vĩ xanh và 2 cục ricca
    và đây là góc trái
    còn đây là góc phải
    vảy ốc thở :D
    hổ vĩ xanh em cắm được 5 ngày và ricca cũng cùng ngày tuổi

cái này là cây đẹp nhất ở nhà em :D giá có 8K một bó xấu mù như hồi đầu trên AG

17. DNT_designer

DNT_designer New Member

Thích đã nhận:
    304
    "Trước mấy ảnh sau mấy ngày" thì zốt cục nó là cái j vậy:D
    Hé bể của anh trông khá rồi đó, theo em anh nên cho thêm phân đỏ hay phân nước vào cho Hồng Liễu nó rực rỡ hơn chút....mà bao giờ anh mới định decord lại bể vậy, nhìn hơi lộn xộn(nhất là góc trái và khoảng giữa)...góc phải thì thiếu vắng:(
    Sao Hổ Vĩ xanh của anh em trông nó giống Liễu Suối "5k 1 bó xấu mù" vậy nhể:D

18. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Bể này của NNKeng đang trong giai đoạn đầu cây phát triển như vậy là khá rồi. còn sắp xếp lại bể để từ từ cây phát triển nhiều một chút rồi làm. Cây mà DNT nói hình như là hồ liễu thì phải????????

19. Thuy Vuong

Thuy Vuong New Member

Thích đã nhận:
    1
    Hi,
    Xin chúc mừng, nền phân ổn rồi. Cây bắt đầu PT tốt đấy chứ?
    Mình chỉ góp ý 1 tí thôi. Nền phân này trồng cây khó lên màu đỏ lắm, nên tìm cách bổ sung phân nước hoặc nhét. Nếu nền tốt thì chậm nhất 1 tuần sau đã lên màu.

20. nnkeng47

nnkeng47 New Member

Thích đã nhận:
    8
    CHú DNT cứ buồn cười, anh đang trồng cây gây rừng chứ có làm tác phẩm nghệ thuật đâu :D
    To Thuyvuong mình cũng sài phân dúi, nó đang lên đỏ nhưng ko đều lắm, những cây nào to khỏe nó mới đỏ được, còn cây nào nhỏ con thì vẫn hơi phớt hồng