Bể PMD

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi PMD, 26/10/05.

1. PMD

PMD New Member

Thích đã nhận:
    7
    Re: SETUP bể mới đê...

Đây là bể nhà em. Toàn bộ là do bác coi77 tư vấn từ A đến Z. Đọc bài của bác codai em thấy yên tâm hơn chút xíu #:-S vì bể nhà em nước cũng đục, cũng váng. Lúc đầu em còn dùng kẹp để trồng sau mỏi quá sụm lưng em dùng tay dúi cả bụi xuống luôn chả biết có sao không. Có mấy cái vết băng dính di tích của hội làm bể để lại đổ nước vào em mới phát hiện ra. Các bác có biết cách nào đơn giản kỳ cọ cho sạch được không mách em với.

2. PMD

PMD New Member

Thích đã nhận:
    7
  3. PMD

PMD New Member

Thích đã nhận:
    7

Sorry bác coi77 nhé. Bác hướng dẫn một đằng em làm một nẻo. Mấy cây trầu bao giờ cao lên em sẽ di dời ra đằng sau thay vào chỗ mấy cây bảo tháp.

Bể nhà em được gần 2 tuần. Trông xa xa thì cũng sinh tồn phết. Nếu nhìn gần các bác sẽ thấy cây tóc tiên xoắn nhà em là có vấn đề nhất. Lá nó không được tươi lắm, lại bị gãy lá. Không khéo sẽ sớm ra đi.

Các bác thông cảm em là người mới nên hơi tham. Cây nhiều, cá nhiều , đá to. Nhưng đối với em thế là đã đẹp lắm rùi. Nhưng mà cũng tại em phát hiện chỗ bán cây rẻ. Có 6k/chậu thôi. Em mua 30k về trồng kín đặc bể luôn (mỗi tội không phải cây hiếm cây đẹp thôi). Tiếc là phát hiện ra hơi muộn sau khi đã nướng hết 500k-600k vào Mr. Hoà làng Yên Phụ mất rồi. Tóm lại bài học sương máu cho người mới như em là là chỉ nên mua 1-2 cây chủ đạo chỗ Mr. Hoà. Còn lại mua cây bình thường giá bèo trồng kín bể là ít hao đạn nhất.

4. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,790
    Ảnh chụp rất đẹp :D bể cũng ổn rồi đấy xin chúc mừng

Có vài ý kiến:
    - Viên đá bên trái không đẹp, nên để nó ẩn sau lùm cây
    - Hồng Liễu ở góc trái bể có vẻ thiếu sáng nên thành Thanh liễu hay Hoàng Liễu gì đó.
    - Mấy cây đại hồng diệp lá đỏ đỏ nên cho ra chỗ nào sáng sáng một chút

5. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,245
    Giá cả từng loại cây phụ thuộc vào nhiều yếu tố lắm: có đang là mode không, cây quí hay không, dễ trồng hay không, cây có màu sắc đẹp, dáng lá đặc biệt hay không...
    Ngoài ra còn yếu tố: thời điểm mua, loại cây đó có hiếm trên thị trường hay không - cũng ảnh hưởng đến giá cả của từng loại cây (với cá cũng vậy nốt!).

GC vẫn nói rằng chơi bể thủy sinh là một trong những thú chơi rất tốn kém, nhất là khi bạn có bể to và kèm theo nó là hàng lọat trang thiết bị (phần lớn là nhập) khá đắt tiền. Vì vậy khi set up một bể mới nên nghiên cứu thật kĩ và xác định rõ ràng phần mềm (cá , cây...) và phần cứng (phụ kiện, bể...) cần mua, để tiết kiệm nhất và hiệu quả nhất.

Đa số chúng ta ai cũng mắc cái tật: đi thấy cây đẹp, cá đẹp là alaxô mua luôn, nhiều khi không để í cây đó, cá đó có hợp với điều kiện bể của mình hay không. Đem về nuôi, trồng một thời gian không phát triển tốt đâm nản, tiếc xiền nữa!

6. PMD

PMD New Member

Thích đã nhận:
    7
    Hồng liễu lúc em mua chỗ Mr. Hoà về nó đã như vậy rồi. Ở ngoài nó có màu hơi hồng hồng. Chắc là chụp lên nó bị áp sắc nên mới ra thế. Máy em là máy lởm mà. Nếu có máy xịn lắp thêm kính lọc fluorescent thì sẽ lên màu như thật luôn. Bể nhà em bây giờ chật chội lắm rùi. Bây giờ mà nhổ lên cắm xuống thì mệt lắm. Chắc chờ thêm mấy tháng nữa rồi em sẽ bố trí lại một thể.

7. PMD

PMD New Member

Thích đã nhận:
    7

Một tháng nữa lại qua và rừng rậm châu Phi các bác ơi. Trông như vườn tạp ý nhể.
    Trải qua tổng cộng 3 lần đại dịch: nấm, rêu và ra đi hàng loạt thật muôn vàn khổ nhục.
    Nghề chơi cũng lắm công phu. Em mới a-ma-tơ chơi mà đã thấy vất. Nhưng mà cũng đáng thôi.

8. PMD

PMD New Member

Thích đã nhận:
    7

Em chụp bằng máy phim song scan lên (công nghệ hơi lùn) nên hơi mờ các bác thông cảm nhé. Đã thêm một tháng nữa. Trông vẫn thế chẳng thay đổi mấy. Ít ra là cũng tốt hơn là tèo. Em có cắm thử một ít trân châu và ngưu mao chiên nhưng chẳng thấy lên gì cả chỉ thấy úa dần đi. Còn phải học hỏi các bác nhiều lắm. Cỏ đỏ em trồng ở phía trước có thấy đẻ nhánh nhưng chẳng thấy cao lên tẹo nào. Mọc chậm ơi là chậm.