bễ rất lớn! cã nhà vào xem giúp! cã năm rồi mà không phát triển !

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi dexom555, 16/9/10.

1. dexom555

dexom555 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    tháng 3/2009 em có dự án làm bễ hoành trán trong phòng ngũ !
    thông số bễ 240x40x60
    aquasoil cua ADA 1 bịch 9lít
    phân ADA 4 bịch 9lít
    nham thạch thì khoang 30kg 40kg
    đèn 3 bóng 1m2
    có CO2 thã nhìu kinh hoàng !
    cây cối toàn bộ cũa Thũy Mộc
    Lũa đá thì cũa Anh Vũ
    có 2 wạt nhưng ít dùng !
    nói chung đợt này em đầu tư mạnh tay lắm, trước đó em cũng đã từng làm nhìu hồ lắm rồi ! kết quã đều phát triễn rất tốt ! có vài trương hợp hồ nền trơ ! chĩ có đá + nham thạch vậy mà rêu lên nghẹt hết cã hồ ! thích lắm !
    kì này bạo gan làm quã hồ quành trán thì lại thất bại !
    toàn bộ rêu , cây đều không phát triễn
    trân châu không bò , ko leo
    rêu không lên ! có thì cũng le we vài cọng
    dương xĩ , anubias ! ko nhãy con, mà lá thì ra lá mới nhõ xíu à ! thành anubias mini luôn, cái này từ thiệt bỗng thành lợi
    cây hậu cãnh thì có nhãy con nhưng không nhô cao, thấp lè tè !
    em cũng chã hiễu tại sao !
    có Co2 đầy đũ ! ánh sáng, phân nền, phân nước , quạt mát !
    anh em xem wa loạt ãnh cũa em rồi giúp em nhé !
    mấy ngày nay em quê độ quá ! em ra mua thũy cúc và cõ cao cao ngoài sau cắm vào cho nó xanh xanh che bớt cái xấu ! nãn thiệt !

Do nãn về 1 cái bễ le we vài cọng rêu ! nên em đã mua thũy cúc về cắm bừa bãi vào cho xanh xanh đỡ chán ! hy vọng 1 ngày nào bễ phát triễn về rêu đễ em có thễ cắt bõ đi thũy cúc !

rêu gì đâu cột lại cã 2 tháng trời mà không lên ! trong khi đó mọi điều kiện đã đáp ứng khá đầy đũ !

cây cối thì le we đèo đẹt , rêu gì mọc lỡm chỡm thưa thớt !

mua thêm mấy cái lá dương xĩ khỗng lồ bõ vào cho bớt trống trãi !

Last edited: 16/9/10
    muoivankhatmau thích bài này.
  2. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    bể này có lần bạn đăng lên hỏi ý kiến, h đã thành hình hài này rồi! Cũng đẹp bạn ạ!

dexom555 thích bài này.
  3. dexom555

Thích đã nhận:
    17
    thực sự cách đây vài ba ngày nó còn le we cây cối kinh khũng anh ơi, em mới chạy ra thũy mộc mua thêm 1 số cây cắm thêm ! cắm kiũ cắm bừa bãi đó anh ! chứ không phãi cây mọc và phát triễn được như vậy đâu ! huhu

hồ này được làm từ tháng 3/2009 ! đến tháng 2/2010 tết ! nhìncái hồ xác sơ kinh khũng, thế là em mua thật nhìu cây cắm vô ! đễ đẹp đẹp xanh xanh ăn tết cho đẹp nhà ! qua têtt1 cũng không có tiến triễn gì ! em quế quá ! giam nó luôn, em tắt đèn suốt 6 tháng ko mỡ đèn ko mỡ máy lọc luôn ! nước bốc hơi còn nữa hồ !

vừa rồi ba em có la em ! nói chơi mà đễ vậy uỗng quá ! cách đây 2 tháng ! em bắt đầu phục hồi nó lại ! bật đèn lên , cây ngũm hết luôn ! 4 bụi dương xĩ lá hẹp , hồi đó mua 5 xị 1 bụi , trụi hết luôn , chĩ còn gốc , hehehe !

nhưng suốt 2 tháng wa chăm sóc ! cũng chã thấy cây cối lên gì cã ! cắm thì nhìu rậm, ko cắm thì thưa, ko thấy sự phát triễn từ ít thành nhìu, từ xấu thành đẹp

kính mong anh em nào có kinh nghiệm thũy sinh ỡ SG có thễ ghé qua nhà em đễ cafe, ngắm hồ , và tư vấn giúp em được không ạ! em sẽ hậu tạ nhìu nhìu
    hihi !

4. khuedhhh

khuedhhh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,262
    Với bể kích thước 240x40x60cm thì 9l Aquasoil và 36l ADA thì có lẽ là ít dưỡng nên chỉ chơi được những loại cây như dương xỉ, ráy... là phù hợp hơn cả. Đồng thời bể lớn như vậy mà dùng 3 đèn 1.2m dẫn đến thiếu sáng nên cây cũng sẽ khó hoặc chậm phát triển...

dexom555 thích bài này.
  5. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Mình đang nghi ngờ có vấn đề về lọc khiến cho hệ VS không hình thành được....

desperator and dexom555 like this.
  6. dexom555

Thích đã nhận:
    17
    dạ đúng rồi, bễ này chuyếu em chơi rêu , lũa , dương xĩ , ráy thôy, đâu có rồng cây cắt cắm !

..........

năm 2007 , bễ đầu tiên cũa em, em trồng 2 tháng thôy , đã có thễ lên được như thế này rồi nè !

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:32 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:29 PM ----------

Quao ! 1 thông tin cực kì quý báu ! sao em không nghĩ ra ta
    đúng đúng
    đúng như anh dolphin nói !
    hồ cũa em, KHÔNG HỀ CÓ CÃM GIÁC TRONG XANH CŨA THIÊN NHIÊN ! cái nước trong cũa nó có cãm giác như giã tạo sao á! nước trong kiũ sạch sẽ, chứ không phãi trong xanh kiũ thiên nhiên !

lọc em cũng đỗ bừa bãi đồ lọc vào , và không hề đụng đến cai phần lọc hơn 1 năm qua !
    lọc đang bõ gòn + nham thạch + men xứ lọc ỡ cao quý !không biết có ỗn ko ??????

muoivankhatmau thích bài này.
  7. tonytranthai

tonytranthai CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    321
    Bể cá không nên đặt trong phòng ngủ, vì bể cá mang tính âm, nếu anh có gia đình rồi thì chuyện vợ chồng có lẽ sẽ bị ảnh hưởng. Trừ khi chuyện đó của anh chị quá tốt, anh muốn hãm lại thì hãy đặt trong phòng ngủ.
    Bể dài 240 mà có 3 bóng 1,2m thì thiếu sáng. Theo em thì anh phải tăng gấp 2-3 lần thì đủ sáng.
    Anh thử châm thêm phân nước xem cây có khỏe hơn không.

dexom555 thích bài này.
  8. dexom555

Thích đã nhận:
    17
    dạ ! tại em thấy chiều sâu cũa bễ không lớn lắm ! gần 40cm ( chi = 2 gang tay thôy ) em đặt 1 cái máng đôi vào là thấy chật khít rồi !
    với lại em hay ra thũy sinh thũy mộc, em thấy hồ cũa họ lúc nào cũng đễ ánh sáng riu riu ko à ! riu tới nỗi ko thấy rõ trong cá hồ luôn đó
    em có hõi thì họ nói là tại hồ trồng rêu, mà rêu thì không cần nhìu sáng !
    hic hic

còn chuyện ấy ơi vợ chồng, em mới pm riêng cho bác ròi, hehe

9. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Theo mình cảm nhận thấy bể này có 1 số vấn đề có thể gây ra cây cối đẹt:
    - Lọc có vấn đề, bộ lọc rất quan trọng, khi lọc không đủ công suất, chất liệu lọc không sét đúng => cây cối khó lên, tuy nhiên cũng có loại cây ko cần lọc cũng phát triển tốt, đằng này bể bạn lại đẹt hết. huhu
    - Nền để lâu không xới nên bị ép quá chặt, cây cối ko đâm được rễ xuống.
    - Có 1 thứ gì đó trong bể của bạn kìm hãm sự phát triển của cây, mới đây GHT đã thấy 1 số người chơi nền nham thạch làm kìm hãm sự phát triển của cây, có người trong CLB Cá đĩa thủy sinh Hà nội đã không tin điều đó nên mang đi sét nghiệm cả nham thạch và được kết quả hình như Silic vượt quá hàm lượng tự nhiên có trong đất trồng trọt đến 7 lần, công bố này chắc sẽ làm các cửa hàng bán nham thạch sắp tới ế chỏng.
    Bể bạn thiếu sáng nữa đó, với bể tương tự như vậy nên đặt 8 bóng 1,2m trở lên.
    Cái này sai nhé, bể đặt trong phòng ngủ sợ nhất là tự dưng cái hẹn giờ nó bật đèn tự động lúc 2h sáng, lúc đó ngủ lại khó, mấy ông làm kế hoạch chắc mệt vụ này.

VINICHCM, tonytranthai and dexom555 like this.
  10. tonytranthai

tonytranthai CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    321
    Bây giờ thì em đã hiểu, nếu khoản này khoản kia kém thì em cứ đặt hẹn giờ cho nó bật lên lúc 2 giờ sáng là ok. Đúng là chuyện gì mình cũng có cách giải quyết.

GHT thích bài này.
  11. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Nhìn ảnh này thì thấy dòng nước di chuyển từ trái sang phải : nghĩa là ống out ở bên trái . Cốc CO2 nên bố trí gần đầu ra của nước .
    Cốc CO2 mình có cảm có cảm giác bạn bố trí phía phải ( gần ngăn lọc ) nên CO2 sẽ khó khuếch tán đều khắp hồ được .

dexom555 thích bài này.
  12. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Vấn đề dùng nham thạch Việt nam để độn nền cho bể thủy sinh , dùng vào các ngăn lọc nước ... mình thấy chúng không đáng tạo ra những lo nghĩ lớn lắm . Tất cả các bể của cá nhân mình đều dùng nham thạch Việt nam để độn nền , tất cả các lọc của mình cũng dùng nham thạch Việt nam làm vật liệu lọc .
    Nếu ai biết thành phần đất sét có tỉ lệ Silic cao đến mức nào , thành phần silic trong sạn - cát tự nhiên cũng rất cao ... thế nhưng chúng vẫn được sử dụng gần như từ rất lâu trong các bể thủy sinh của cả thế giới !

bachikho, Thaison.tl and GHT like this.
  13. hungtks

hungtks Well-Known Member

Thích đã nhận:
    246
    Cái này theo mình là luồng nước trong hồ không được luân chuyển, cây không được trao đổi chất nên nó không PT
    Hổ có bộ lọc một đầu hút một đầu cấp về cơ bản sẽ tao luồng từ cấp sang hút, tuy nhiên nếu bố trí cây, lũa, đá..thẳng hàng nhau tao thành luồng cố định ko đi đến mọi ngóc ngách của hồ.
    Quan sát các hồ đẹp trên diễn dàn sẽ thấy đa số hồ của ADA có phần hút và cấp của lọc được bố trí tại một vị trí, các hồ dài trên 80cm có 2 lọc bố trí 2 góc trong và ống cấp thổi về phía trước. Về lý thuyết như vậy hồ bạn cần có 4 bộ lọc như vây.
    Vậy hồ bạn bây giờ sử lý ra sao?
    Vệ sinh bộ lọc, kiểm tra lưu lượng bơm xem có đủ >4 lần thể tích nước trong bể/h không, nếu không cần làm cho nó đủ.
    Dùng thêm 1 bơm khoảng 24w đặt trong hồ bơm cấp cho ống nhựa 21mm cókhoan lỗ trên thân 10cm/ lỗ d6mm, đầu cuối bịt đặt dọc theo mép nước của hồ tạo luồng trên mặt hồ và đương nhiên nó làm nc trong hồ luân chuyển theo thiết diện ngang hồ.
    Đưa đầu cấp co2 về phía đầu cấp.
    Tăng sáng lên 0.5-1W/ lít nước hồ, bố trí đảm bảo vị trí nào trong hồ cũng dc chiếu sáng.
    Bạn cứ làm vậy, sau 2 tuần cho xem kết quả.

14. tommy_le

tommy_le Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    èo có khj là mấy ông tổ thần tiên chuyên gia phá hoại rong rêu rùi nhà e cũng từng nuôi cá ông tiên trong hồ thủy sinh cho nó ăn đầy đủ mà nó cũng rĩa nát mấy cái cây,cái hồ cây cối lêu xêu h rong rêu tuyệt chủng mỗi cái hồ có lũa lều bều lắm èo

15. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Ý BLUE DOPHIN nói là dòng chảy của lọc, phải chăng dòng chảy mạnh cây nghiêng thế kia...