Bể sát cá

Thảo luận trong 'CÁ VÀNG - CHÉP - KOI' bắt đầu bởi ruoimotmat, 24/5/12.

1. ruoimotmat

ruoimotmat New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy anh cho ý kiến dùm với, bể em sao nuôi chép chết liên tục. 3 Cặp ra đi rồi.
    Cặp huyết sáng thấy bơi ngữa bụng em cho vào hồ của bố già lại hồi sinh.
    Dùng chung nguồn nước mà.
    Em mới di dời chổ khác xem có bị điềm gì không.
    Bỏ 2 cặp chép khác vào thấy nhát vô cùng, bơi như điên, nên em phải lấy giấy che lại, lỡ cụng đầu chết nữa thì khổ. Bây giờ bật đèn cũng không được vì cá nhát quá.
    Nước khữ muối hột loãng và thử pH tốt rồi.
    Hay là do cây cúc và cỏ làm chết cá nhỉ??[video=youtube;V5lGlA5zllU]http://www.youtube.com/watch?v=V5lGlA5zllU&feature=youtu.be[/video]

Bể của bố già
    [video=youtube;06h9KA56fgU]http://www.youtube.com/watch?v=06h9KA56fgU&feature=youtu.be[/video]

2. netonly

netonly Well-Known Member

Thích đã nhận:
    69
    Khà khà, cá của bạn bị ngộ độc.

Một số loài cây thả trong nước tiết ra nhựa độc, hoặc rễ cây bị chết thối cũng tạo ra chất độc với cá.

Cá không chết ngay nhưng nếu thả vào bể có độc thì nó bơi nhanh, giật cục, uốn mình nhiều chứ không bơi thong thả. Cá vẫn ăn bình thường nhưng sẽ yếu dần rồi chết.

Bạn dùng chung nguồn nước ở hai bể, đồng thời di chuyển cá mà nó khỏi bệnh thì chứng tỏ nguyên nhân gây bệnh ở cây trong bể rồi.

Mình cũng bị như vậy đó, thả cá vào bể tròn có hai cây thanh đản, cá bơi giật cục, uốn mình... rồi yếu dần, đem thả ra bể khác thì lại vô tư. Lạ một điều là hai cây thanh đản này là cây cũ, trước không sao nhưng từ lúc mình tỉa lá già, lá chết, cây ra lá mới rồi rễ già chết thì ... xảy ra hiện tượng như bạn nói.

Mình đã bắt hết cá, rửa sạch bể, thay nước hoàn toàn nhưng vẫn giữ hai cây đó nguyên trong bể, để sục một ngày một đêm, vậy mà khi nếm thử nước bằng... lưỡi thì thấy sít sít... hà hà.... nguyên nhân đó.

Một yếu tố nữa có thể tính đến là mấy viên đá trắng trong bể, vì đây là sỏi được tẩy trắng bằng acid nên lượng acid còn tồn dư cũng gây hại cho cá. Tuy nhiên nếu là đá cũ đã ngâm lâu thì acid đã hết, và bạn đã thử PH ổn thì chắc không phải tại acid tồn dư trong đá.

Last edited: 26/5/12
    phu_tan thích bài này.
  3. carongcantho

carongcantho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    như mình nghĩ nếu mình là cá thì cũng thích sống ở bể của bố già. bạn nhìn lại 2 bể đi.