Bể setup lần 2, Vảy ốc và cây gì gì cũng còi quá bác ạ

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi cá bảy màu, 1/11/11.

1. cá bảy màu

cá bảy màu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71

Thông số hồ:
    Bể: 60x35x38 (HVT)
    Lọc: Atman 3335
    Đèn T5HO 4 bóng x24 W (4h bật, 4h tắt, 4h bật) luân phiên nhau (lúc nào cũng chỉ 2 bóng sáng (1 bóng 6500k, 1 bóng 10000k) dùng 2 hẹn giờ độc lập
    CO2 có, 1s/1giot
    Nền (HVT + nham thạch + ada (1 bao ada)) Bác Cảnh xúc nền và nham thạch tặng.
    1 tuần đầu thay nước liên tục (20%) bể
    tuần 2 thì 2 ngày thay 1 lần (20%) bể

====================
    1 tuần đầu thì rêu tóc bám vào peacok nhiều vô kể, em lấy pank gắp mỏi tay, không hết. Em mua 6 con oto cũng không ăn thua, xin thêm 5 con mún đen thì đỡ, những sợi dài vẫn phải gắp.

Cây cối em thấy hầu như không phát triển (trừ rong la hán xin nhà bác CJ) còn vảy ốc, trân châu cao, sao nhỏ, và cây gì gì em không biết tên không thấy lên. Lá vàng vàng khè.

Các bác chẩn đoán hộ em bể em giờ bổ sung thêm gì ạ. Em đang định mua phân nhét chỗ bác Quang bổ sung cho hồ, nhưng bác Quang bảo cuối tháng mới có hàng.

Mong các bác góp ý dùm em

Toàn cảnh đây ạ
    [video=youtube;ERvO1YB1PSo]http://www.youtube.com/watch?v=ERvO1YB1PSo[/video]

Last edited: 1/11/11
    xrinoax, muoivankhatmau and Macbook like this.
  2. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Vấn đề là thay nước quá nhiều và ko biết sao phải thay nước ???? hai ngày thay nước 1 lần cây ko chết mới là lạ

cá bảy màu thích bài này.
  3. cá bảy màu

cá bảy màu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Mấy bác chỉ cách diệt rêu tóc bằng cách thay nước ợ :D

Giờ không thay nước nữa có kịp không bác :d

4. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Bác nào ??? =))
    Nhổ hết mấy cây bị nhiễm rêu vứt đi , mà cắm cây cả nắm vào góc bể thì cây sống làm sao được , chỗ trồng cây tốt nhất lại để trống ươm inox ......bể mất cân bằng thì cây lên làm sao???

5. Macbook

Macbook Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    bố trí hôm nào offline chém gió đi anh ơi. Với cả qua nhà em lấy hàng về mà làm :)

6. VNT

VNT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    Gian truân nhỉ? Tép về có sống không ông??? Thời gian đầu thừa dinh dưỡng nên rêu tảo nhiều, chịu khó đi. Ka ka

7. bachikho

bachikho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,005
    Chung cảnh ngộ rồi bác ơi. Bể bác y bể em, mệt thế cơ chứ

8. xrinoax

xrinoax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    Rêu tóc chịu khó nhổ thôi bạn ạ ko con nào ăn rêu tóc hết được cả trừ bọn tép yamato to hoặc tép gạo. Đèn bật 2 bóng thôi cũng ko đến nỗi rêu tóc mọc nhanh đâu . Sau này cây hút được chất tốt bể ổn định tự hết dần có khi phải đến 1 tháng đấy . Sao nhỏ bạn sống được không chứ bể mới như bể mình sao nhỏ cũng lụi hết rồi . Thả nổi ít cây thủy cúc hút bớt chất cũng bớt được phần nào rêu đó . Sau này trồng hoặc cho cũng được .

9. tuanhaiphong

tuanhaiphong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    312
    không biết thế nào chứ, bể tôi cũng đang bị rêu nâu, rêu tóc sau 1 tháng setup, vừa rồi thả khoảng 30 con tép gạo vô cho diệt rêu...nhưng hỡi ôi, rêu nó không ăn cứ nhằm cây mà xơi, khốn thật, bây giờ lại phải cặm cụi vớt từng con ra...bó tay rồi

10. trnhatula

trnhatula Well-Known Member

Thích đã nhận:
    123
    bác này ngộ thật tự dưng bỏ trống cả hồ toàn vỉ inox, quay dc cái clip toàn cảnh hồ thì dc vài giây còn lại toàn chỉa vào cái hồ nui cá vãi bác thật :))

11. xrinoax

xrinoax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    Tảo nâu hay rêu nâu bạn . Rêu tóc khó trị hơn tảo nâu nhiều .
    Cabaymau ở HN hả bạn . Có bán ít vỉ rêu lấy chỗ trồng cây không ^^ bán mình một ít . Mình ươm với :d . Ươm rêu cũng là một thú vui đó chứ .

12. MrBlue

MrBlue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    theo e nước trong rồi thì ko cần thay nước nữa để cây quen với môi trường chỉ cần châm thêm khi hụt thôi, còn rêu tóc tảo nâu, tảo lam thì bác cố gắng để bể tránh as mặt trời càng nhiều càng tốt ( theo kinh nghiệm bể tép của e quây kín 4 mặt chỉ bỏ mặt trước khi ngắm bể, sau 2 tuần ko còn đến 1 vết tảo nâu, tảo lam) còn sinh vật diệt tảo thì bác cứ bắt vài e ốc táo đỏ hoặc nerita cho vào bể là ok ( chú ý là ốc táo đỏ đẻ nhanh lắm nhưng chúng ko ăn cây nên ko phải lo chỉ sợ tụi nó tranh thức ăn của cá và tép:D )