Bé tập chơi cá

Thảo luận trong 'Bộ sưu tập hồ cá nước mặn' bắt đầu bởi nuphar_japonica, 27/10/13.

1. nuphar_japonica

nuphar_japonica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    Sau bao thăng trầm với cái bề, đến nay bể đã ổn định, các cư dân sống khá khỏe, post lên khoe các bác, từ vụ pH cao, đã tham khảo ý kiến của các bác trên diễn đàn

http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=106294&highlight= , --> rút kinh nghiệm, các bác đừng dùng bộ test pH của Thủy Phước, nó sai thông số trầm trọng, e suýt lật hồ vì nó

đến vụ cá chết, nói chung trải qua rất nhiều thăng trầm, đến nay, 3 tháng đổ lại, bể em cá đã ổn định và cá ăn khỏe, sáng giờ chụp cũng nhiều, nhưng ưng có 2 tấm nên post 2 tấm cho các bác xem, để có gì rút thêm kinh nghiệm.

Thông số bể 50x40x40 ( đổ khoảng 60 lít nước thôi )
    pH = 7 (hơi thấp, nhưng thấy cá sống khỏe nên ko tăng nữa làm gì ) ngoài thiên nhiên thì pH = 7.3 cũng tính tăng nhưng cá ăn được và...ị dc cũng mừng, nên để yên luôn
    Gh = 332, NH3= 0.095mg/l, NO2 0,5mg/l, NO3= 10mg/l, PO4, Canxi : ko có đo, vì ko có thiết bị để đo, bể em ko sài skimmer, lọc thì lọc như hồ cá ạ, full bông, sinh viên nên ko có tiền mua skimmer xin, có cái skimmer oxy, nhưng thấy chả dc gì, hao điện, nên tắt luôn cho rồi.

Cư dân bể: 2 khoang cổ đen to 4 ngón tay, 1 chim xanh 4 ngón tay, 1 cá nhám ( 50 cm, con này to và ăn nhiều nhất bể ), 1 hề môi son, 1 cá chình, 1 cá mao ếch, con chình và mao ếch thì núp trong đá, canh mãi ko ra để chụp, và 3 con ốc mượn hồn bắt ở biển Cần Giờ về, bể em có 2 tấm ưng ý, hôm sau canh chụp thêm up cho các bác xem, em ỡ SG, quận Tân Bình, bác nào gần gần ở đấy thì cho em cái địa chỉ, em qua giao lưu học hỏi tí kinh nghiệm, em cảm ơn, mời các bác xem 2 tấm hình bể em.

Last edited: 27/10/13
  2. nuphar_japonica

Thích đã nhận:
    77
    Đá sống em cho vào bể từ cái topic em hỏi con bò đuôi én, 1 số bác bảo do bể em thiếu Canxi với Mg nên đá sống mới trắng toát thế, các bác thấy thế nào ạ

3. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Có nhiều vấn đề cần trao đổi quá:
    1-pH nước mặn là 8.1~ 8.5 chứ không phải 7. Riêng cá thì chịu được pH 7. Cho thêm nước vôi trong (Ca(OH)2) để đẩy lên đi
    2-Skimmer rất quan trọng cho bể nước mặn, nếu căn chỉnh đúng nó sẽ lấy ra 50~70% chất bẩn là hữu cơ hòa tan mắt thường không nhìn được, trước khi chuyển hóa thành NH3/NH4 và NO2. Nếu bạn xem skimmer của tôi đánh ra nước đục như nước cống và thối hoăng thì chắc không dám tắt đi đâu. Nên tìm hiểu kỹ và vận hành nó đi, không ai chơi lâu dài mà không có skimmer đâu
    3- Chơi cá thì hầu như khôgn quan tâm đến gH, còn NH3/NH4, NO2 cũng không cần quan tâm vì luôn luôn phải = 0 , không thì cá chết vì nhiễm độc.
    Bể của bạn chắc thiếu vi sinh nên mới con NH3/NH4 và NO2 như vậy, giờ chỉ cần vận hành P/S, thêm vi sinh và thêm 1 cách để khử NO3 là chơi cá vô tư rồi.
    Mình làm giúp 1 ông anh bể 350 lít, chơi toàn cá như bạn, lọc chỉ có 1 P/S H&H T51 (cho bể 700 lít), 1 cái lọc chứa 1,5 kg De*nitrate của Seachem (để nước chẩy qua lọc với lưu lượng nhỏ, khoảng 50l/g) là chơi cá vô tư rồi. Cẩn thận hơn thì mình bảo ông anh thêm 1 tuần 1 thìa RedSea ABC+ để giữ cho đá sống luôn tím (thực ra là để Ca luôn ở mức 350~450 mg/L và Alk 7~11 dKH). Vi sinh thì có thể cho BioDigest của Profibio hoặc Microbacter 7 gì đó của Brigthwell Aquatic hay tương tự là ổn, chứ còn lọ Nitrobacteria của Tung Chảo 100k/lọ thì ít thấy ai dùng nữa =))

bachikho and nuphar_japonica like this.
  4. nuphar_japonica

Thích đã nhận:
    77
    Cảm ơn anh Cường đã cho em những thông tin hữu ích về bể của em, đúng là skimmer có chức năng rất quan trọng, nhưng do bể em bé quá, ko có chỗ để nên ko bỏ vô, em cũng theo dõi các chỉ số nước gắt gao, để em theo dõi bể em theo thời gian xem thế nào

5. capi_hh

capi_hh New Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng từng chơi ko có skimmer, bể của mình 400L, chỉ 2-3 tháng thì cá bị nấm Ich, chắc cho ăn nhiều nữa nên bệnh lây lan, chết hàng loạt. mình mới đầu tư cái skimmer nên cũng đánh được nhiều bẩn ra.

6. tungtepcanh

tungtepcanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Ngon quá. Tuy nhiều người bảo ko nên chơi bể nước mặn ( lí do thì nhiều) nhưng phải công nhận bể này vẫn có sức hút không thể chối từ

7. langnghemua

langnghemua Member

Thích đã nhận:
    10
    m cũng vừa làm một bể nước mặn nano...nhưng ma máy bơm bơm lên bể chính m yếu quá ko biết như thế có lọc tốt ko.. vì máy bơm lên chảy yếu nên ống lọc tràn cũng chảy nước xuóng hơi nhỏ