bể tập chơi LPS và cá

Thảo luận trong 'Bộ sưu tập hồ cá nước mặn' bắt đầu bởi dvq-kingheaven, 19/9/12.

1. dvq-kingheaven

dvq-kingheaven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    do chưa có kinh nghiệm j từ nước mặn , nhưng cũng nhờ ông em trai e là cu xibichvang đã trả tiền "tìm hiểu & mất mát " từ trước đó rất lâu =)) , nên e cũng vững tâm mà chuyển từ thuỷ sinh sang cá & LPS hơn , nhưng do anh em bất đồng quan đểm, cu em em thích chơi sps, còn e thích nhàn và thiên về bố cục & thẩm mĩ nên chỉ LPS và cá , nên 2 anh em quyết định chơi mỗi thằng 2 bể cá biển riêng
    trước khi chơi bể lớn, để làm quen từ từ với cá biển, từ tháng 5, em đã tập chơi 1 bể nano xinh xinh và thấy cũng ko khó như mình tưởng, cá vẫn sống từ lúc mua đến giờ ( trừ em đào vì bể nano thả đào thì chỉ có về với tiên tổ :))
    đây là bể nano của e - chẳng có máy móc j cả, chỉ có mỗi cái máy bơm với đèn led 10w
    sau đây là quá trình bể của e
    thiết bị :
    bể kích thước 120x60x60 ( d.r.c kính 10mm chuyển từ nuôi trồng thuỷ sinh )
    bể lọc 100x40x40 (d.r.c )
    kệ 155x81x67 (d.r.c)
    bể dưỡng : thùng xốp to + 2 bóng compact20w lắp choá
    thiết bị : hiện có và đang trên đường về ( dự kiến đến tháng 10 là về đến nhà )
    bơm atman 3000l/h
    3 tạo luồng ghẻ 2 cái to trên bể chính và 1 cái 7w trong bể phụ để chơi rong ( e cũng có í định chơi sóng - tunze 6105 nhưng sau khi tính toán một hồi thì e sợ bể ko có giằng sóng oánh 1 phát là đi cả nhà , hix )
    đèn - lấy đèn cũ của thằng em, vì nó chuyển sang bể 90 chơi MH nên thằng anh được hưởng sái =)) t5ho 1m2 4 bóng 2 xanh athinic 2 trắng 10000k
    sưởi: 2 cái Eheim Jager TruTemp 300 Watt - ( đang trên đường về ) e đang lo con này hơi dài , vì tổng chiều dài 1 con của nó lên đến 19,6" aprox 75cm
    skimmer : TUNZE comline DOC 9010 hàng refundbished : công suất bơm 1200l/h, hút khí 650l/h - nó khuyến cáo dùng cho bể 1000l nếu fishonly , 500l nếu sps ( vì e trót set bể xong mới để í là ko thể nhét bất kì cái skim bình thường nào vào đc trừ tunze DOC với mấy cái đặt ngoài, thực ra e định lấy con red sea c skim 1800 đặt ngoài, nhưng thoả thuận mua bán thất bại nên e cũng thù red sea luôn :) )
    lò lưu huỳnh : lấy của thằng em
    lò no3 bio : aqua exel j j đấy - lấy của thằng em nốt
    lò rowa : lấy của thằng em luôn ( tại thằng em e mua thừa một đống lò =)) )
    vi sinh : biodigest
    hoá chất cho sh : zeofood 50ml - 2 ace dùng chung ( trên đg về )
    coral frenzy -dùng chung 56g ( trên đg về )
    caribsea purple up coraline 450ml ( trên đg về )
    kent chromaplex -dùng chung 200ml ( đg về )
    kent coral accel -dùng chung 200ml ( dg về )
    thức ăn cho cá : chưa quan tâm, vì e tính đến giữa tháng 10 skimmer về mới đc thả cá
    đây là quá trình - pha nước chờ sẵn đá sống ( các bác thông cảm, ảnh chụp từ điện thoại nên hơi dại )
    xếp đá sống, tính toán bố cục - nhờ có bác beggaruk đến giúp e đánh rửa với xắp đặt chứ ko chắc chết :)
    sau 2 ngày
    vừa chế xong con đèn đặt bể lọc để chơi rong rêu cho đỡ buồn :) thanks bác LP cường đã gợi í cách làm choá đèn vô cùng hiệu quả
    sau 1 tuần khi bật đèn
    http://imageshack.us/photo/my-images/856/img1557uf.jpg/
    ban ngày thì nhìn nó ntn
    http://imageshack.us/photo/my-images/254/img1572l.jpg/
    chú thích : do e chơi thuỷ sinh quen nên nền ko dày ko chịu đc :) nên e mới bỏ ra mấy tháng chơi nano để thử nghiệm nền sỏi xem có ổn định ko, sau đó áp dụng vào bể này , sau quá trình cycle , e sẽ phủ cát trắng lên sỏi sau, để tránh rêu bám trên cát( e rất sợ rêu ) nên các bác có chém em vì sao nền dày thế, sao lại chơi sỏi e cũng ... chịu :)) e thích thiên về thẩm mĩ hơn, còn nếu muốn chuẩn hoàn toàn thì e đã chơi SPS rồi .
    mục tiêu sắp tới ( giữa tháng 10 - sau khi cycle hoàng thành )
    LPS : e ko thả nhiều, vì càng nhiều thì tính lại bố cục càng đau đầu vì thế e chỉ giới hạn các loài sau : xenia( da bò xanh), dẹt ,( zoa) , mì tôm( xương chó) - cái nào e đóng ngoặc là chỉ có 1 trong 2 loại đấy chơi
    cá e dự tính như sau :
    1 em hoàng đế 1 ( đẹp quá ko cưỡng được ) size cỡ 2-3 ngón tay- có nó thì nghỉ zoa :(
    3 nẻ xanh size 2-3 ngón tay
    10-15 thia vàng / bê vàng/ mặt khỉ môi son size siêu bé/chim dù size siêu bé - cái này nhờ các bác tư vấn cho e , đừng tư vấn e thia lá mạ nhé , e ghét con đấy lắm :)
    2-3 nemo
    e cũng thích thiên thần lửa nhưng ko biết có an toàn ko nữa
    và cuối cùng là cảm ơn đến bác LPCUONG đã giúp e rất nhiều phần kiến thức nhập môn , các bác beggar, CJ , trungkimma đã nhiệt tình tư vấn thiết bị , kịnh nghiệm, tất nhiên ko thể thiếu thằng e xibichvang đã giúp đỡ về tài chính và kiến thức :)

lpcuong thích bài này.
  2. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Hy vọng được xem 1 bể quy hoạch tốt phù hợp cả về bố cục và yêu cầu sinh học của san hô đây!

Chả xem được hình gì cả =)) Chơi hoang quá! Cả lò bio pellet và lò lưu huỳnh! :laughing:

Treo lại giúp nè!

Up ảnh lên photobucket rồi lấy link dán vào bài đi!

Hôm nào qua trả xô rồi lấy thêm rong tóc nhá!

Last edited: 19/9/12
    dvq-kingheaven thích bài này.
  3. dvq-kingheaven

Thích đã nhận:
    65
    Hix, để tối e up lại vậy, e đã chú thích là nhiều đồ miễn phí mà =)) có thì cứ chơi thôi =))

4. dvq-kingheaven

Thích đã nhận:
    65
    Khéo phải nhờ mod xóa hộ e cái topic này đi để e post lại thôi, ảnh ọt chán quá :(

5. xibichvang

xibichvang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    :crying:hic hic cuối cùng chỉ khổ cho thèng em

6. Coral_Reef

Coral_Reef Kẻ Lang Thang

Thích đã nhận:
    353
    Bác Kingheaven cứ post ảnh lên đi,em sẽ chèn lại cho Bác nhé

7. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Chú chơi sang quá, ko theo zeo mà chơi hẳn zeofood, sao ko mua cái lps amino acid ấy

8. dvq-kingheaven

Thích đã nhận:
    65
    E thấy giá chúng nó cũng ko chênh nhau quá nhiều a ạ, mà e xác định là ko chơi nhiều san hô vì sợ phá bố cục , nên về khoản cho ăn với bổ sung cũng ko quá tốn kém :)) Mà hình như trong lọ kent coral accel cũng chứa amino hay sao í a ạ

9. dvq-kingheaven

Thích đã nhận:
    65
    nhờ mod up hộ ảnh của e vào bài với nhé

đây là bể nano của e - chẳng có máy móc j cả, chỉ có mỗi cái máy bơm với đèn led 10w

đây là quá trình - pha nước chờ sẵn đá sống ( các bác thông cảm, ảnh chụp từ điện thoại nên hơi dại )

xếp đá sống, tính toán bố cục - nhờ có bác beggaruk đến giúp e đánh rửa với xắp đặt chứ ko chắc chết
    sau 2 ngày
    vừa chế xong con đèn đặt bể lọc để chơi rong rêu cho đỡ buồn thanks bác LP cường đã gợi í cách làm choá đèn vô cùng hiệu quả
    sau 1 tuần khi bật đèn
    ban ngày thì nhìn nó ntn

Last edited by a moderator: 21/9/12
    maotien thích bài này.
  10. lpcuong

Thích đã nhận:
    972
    Kent Coral Accel dành cho khi chia nhánh và dưỡng san hô, còn LPS Amino Acid bổ sung dinh dưỡng cho san hô. Thưc tế thì cho LPS Amino Acid thấy san hô LPS nở rõ rệt hơn

11. dvq-kingheaven

Thích đã nhận:
    65
    Ôi thế ạ, thế thôi để e đem về r em thanh lí sau vậy =))) thế cái coral fenzy thì sao a ơi ? Mà e có zeofood cho lps r , chắc phải lâu sau hết lọ này mới cần dùng lps amino acid a nhờ

Last edited by a moderator: 20/9/12
  12. anhcoduyen

anhcoduyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    488
    Bro dùng zeofood thôi, đừng nên dùng hóa chất của zeo. Zeo là con dao 2 lưỡi, nếu xài ko đúng, hoặc ko biết cách, sẽ làm san hô bạn mất màu ( bleach ). Coral fenzy cũng ok, nhưng nếu bro chơi LPS thì dùng Cyclop-eeze tốt hơn, vì hạt nó to hơn, và ca' cũng có thể ăn được.....good luck and chúc mừng bro vào dđ cá biển...~_~

13. dvq-kingheaven

Thích đã nhận:
    65
  14. dvq-kingheaven

Thích đã nhận:
    65
    ---------- Bài viết thêm vào lúc 02:15 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:28 PM ----------

thanks bác, thú thực là nếu chơi full zeo chắc e ... bán nghiệp mất =)) mà đã full zeo rồi lại áy náy sao ko lên SPS , lên SPS rồi lại một loạt tiền đổ vào MH, lò canxi, wave ... nói chung là thiệt hại khôn lường =)))
    bác cho e hỏi ngu tí ko biết con sh này là con j mà trông đẹp quá :(

Last edited by a moderator: 21/9/12
  15. Coral_Reef

Coral_Reef Kẻ Lang Thang

Thích đã nhận:
    353
    Đã chèn xong cho Bác KHV bộ ảnh rồi nhé...................

16. anhcoduyen

anhcoduyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    488
    Cai' bro hỏi gọi lài clove.....
    Hồ bro sao ko làm nền bằng san hô vụn, hay cát.....cho sỏi vào nhìn tối qua'. Ko thấy san hô.........

Last edited: 22/9/12
  17. Coral_Reef

Coral_Reef Kẻ Lang Thang

Thích đã nhận:
    353
    Pro Long nói rồi,nên mình góp ý tiếp.Sỏi và sanho vụn làm nền,là bạn đang tạo 1 kho No3 ở dưới nền đấy. 1chút góp ý chân thành của người đi trước thôi,không có ý gì đâu nhé.Thân

18. lpcuong

Thích đã nhận:
    972
    Em cũng nói rồi nhưng chủ thớt bẩu là nền như của anh em khác không thể hiện được ý tưởng thiết kế bố cục của chủ thớt! Chỉ có sỏi mới làm được chuyện đó! Anh em Hà Nội khác cũng chở cả xe ben gạch đá đổ đầy nhà chủ thớt rồi!

19. Nickyphan

Nickyphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    200
    e cũng có 1 bụi mà nó ít nở va ko bóp bóp,bro Long bit cách nào giúp nó nở và bóp bóp ko?Mình rất thick loại này!!!

20. Coral_Reef

Coral_Reef Kẻ Lang Thang

Thích đã nhận:
    353
    Cho nó nở,rồi lấy 2 tay bóp vào đi Phan=))
    p/s Nói đùa thôi.cái đấy không co thắt như Xenia đâu Bác ơi