Bể tép có vấn đề

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi VINICHCM, 4/6/08.

1. VINICHCM

VINICHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    <meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf-8"><meta name="ProgId" content="Word.Document"><meta name="Generator" content="Microsoft Word 11"><meta name="Originator" content="Microsoft Word 11"><link rel="File-List" href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CVinic%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml"><!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> <w:UseFELayout/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><style> <!-- /* Font Definitions */ @font-face {font-family:SimSun; panose-1:2 1 6 0 3 1 1 1 1 1; mso-font-alt:"Arial Unicode MS"; mso-font-charset:134; mso-generic-font-family:auto; mso-font-format:eek:ther; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:1 135135232 16 0 262144 0;} @font-face {font-family:"\@SimSun"; panose-1:0 0 0 0 0 0 0 0 0 0; mso-font-charset:134; mso-generic-font-family:auto; mso-font-format:eek:ther; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:1 135135232 16 0 262144 0;} /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin:0cm; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:SimSun;} @page Section1 {size:612.0pt 792.0pt; margin:72.0pt 90.0pt 72.0pt 90.0pt; mso-header-margin:36.0pt; mso-footer-margin:36.0pt; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </style><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> Các cao thủ cho em hỏi chút,bể nuôi tép của emitter trồng nền ngưu mao chiên.Dạo này cứ đứt liên tục( có ngày phải nổi lên nắmlà bằng cả bụi),không biết có phải tép cắn không nữa.Bể chỉ có 15 RC ,1 cặp blue, 3 cặp ong đen với 10em neon thường.
    Hai hôm nay thấy có tép con trăng trắng bé xíu,lúc thấy lúc không,không biết neon có xực tép không. Bác nào nuôi tépchung với neoncho em tý kinh nghiệm với

2. trungtrucdo

trungtrucdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    vậy bác nên bắt neon ra thì hay hơn,chính bể của e đã bị neon măm tép mà ko phải tép trắng nhỏ như bác tả đâu,tép đã đc 0.5 cm hẳn hoi.nhìn đau xót mà ko làm j đc

3. Newone

Newone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Thả chung với Neong là chúng nó chén tép nhỏ rồi, bạn phải thả nhiều rêu để tép bột có chỗ trú k là neong xịt hết đó!

4. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Tép nhỏ thường bám trên mặt kính vì chúng rất thích ăn loại rêu mọc trên kính. Nhưng ở trên kính thì tép dễ trở thành mục tiêu của cá, vì vậy muốn không bị mất tép con, cách tốt nhất là không nuôi chung với cá.
    Nếu không làm gì ở đầu hút của máy lọc thì tép sẽ bịu hút vào máy lọc, nhiều con sẽ chết khi qua máy bơm. Bạn có thể lấy bông lọc quấn 1 lớp quanh đầu hút của bơm, hoặc có thể quấn bằng lưới inox mịn cũng được, nếu kiếm được xốp lọc đủ dầy thì bạn có thể khoét 1 lô giữa miếng xốp rồi cắm ống hút máy bơm vào đó cũng rất tốt

Last edited: 4/6/08
  5. VINICHCM

Thích đã nhận:
    149
    Hôm qua về em đã bắt sạch đám neon ra rồi ,thay 20% nước vì thấy vẩn quá,không hiểu sao từ lúc thay nước thấy có một số con hoạt động nhiều hẳn lên,bơi như cá( em thay nước máy đã phơi 1ngayf). Sáng nay quan sát kỹ thấy có cả tép con màu trắng lẫn hơi đỏ,thế là thế nào nhỉ vì mình nghĩ chúng cùng lứa. Còn nữa, hình như chúng ko ăn thức ăn cho tép,loại của Đức mua trên bác Bi,hay là bể bẩn quá,chúng măm rêu đủ rồi.Hôm nay sẽ tìm cách bọc lại lọc theo hướng dẫn của các bác,cám ơn rất nhiều.Hi vọng thời gian nữa sẽ có 1 bể tép,hi..hi.
    À.còn hiện tượng ngưu mao chiên cứ đút hàng loạt cọng,bác nào giải thích giúp em cái,em nghi là do tép ăn rêu bám trên cây nên cắn đứt.

6. Diablo

Diablo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    các bác có muốn bít chỗ nào bán tép ông giá rẻ ko??? .Nhưng mà ởi TPHCM nha !!

7. CA_CHUOT

CA_CHUOT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn biết chổ hả ? chỉ mình với mình đang định mua vài chục con đây

8. langtuvn1991

langtuvn1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    chỉ anh em chổ đi bác >>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>

9. VINICHCM

Thích đã nhận:
    149
    Hic,hôm qua 2 chú tép ong đã ra đi. Khôgn biết sao mà chúng bơi lòngvòng rồiđậu lên cây,mình chủ quan không đế ý,đến tối thấy vẫn vậy,sờ vào hóa ra chét cứng rồi.Hic hic. Trong kh ibọn RC và Blue vẫn bình thường,thậm chí tép con cũngkhông vấn đề gì,hay tại mình mới thay nước 2 ngày nay.Mà trong bể còn tới 4 con tép ong nữa,cầu trờ icho bọn chúng yên lành. hay tại bọn nó không lột đựoc vỏ,hình như cả tháng nay không nhìn thấy cái vỏ tép ong nào.

10. ariesvn

ariesvn Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Chết nhẹ nhành thế này có khi tại chết già đó bạn.

11. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Bọn tép ong rất nhạy cảm, có thể có mùi sown, thuốc muỗi,... là chúng ngỏm tức thì! Nguyên nhân không lột vỏ được dãn đến tử vong cũng là rất lớn, nhiệt độ trong bể của bạn là bao nhiêu vậy?

12. VINICHCM

Thích đã nhận:
    149
    Nhiệt độ trong bể mình chỉ tâm 26-27 độ thôi vìquạt suốt ngày. Hic, chiều nay đi làm về khôngbiết còn em nào không .Cả cặp Blue nữa,nghe nói bọn này khó thọ hơn cả RC

13. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Tép ong trên 25 độ là ko lột được vỏ rồi.. nhiệt độ lý tưởng là 20-22 độ... nhà chú em mình phải dùng máy Chiler làm mát nước mới nuôi được!

14. VINICHCM

Thích đã nhận:
    149
    Hic, thế thì căng nhỉ, khôgn biết cái máy đó có đắt không.Có giải pháp nào khác không không thì mộng nuô itép ong của mình tiêu roài.Vì chộđăt bểcủamình hướng tây,hơi nóng,nhiệt độ trongphòngtoan29-30 độ thôi,quạt dữ lắm nước mớiđc nhiệt độ đó cho RC đẻ.Hic,tép ong ơi là tép ong.

15. quocthai105

quocthai105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    theo mình bạn có thể dùng quạt đôi, chạy điện 220V, hồ mình mới dùng một quạt, hướng thẳng xuống mặt nước mà xuống tới 2-3 độ lận. bạn có thể mua ở Đường Dân Sinh, khéo trả giá thì còn khoảng 85k, nhưng phải tự nối dây.

16. VINICHCM

Thích đã nhận:
    149
    Dở nhất của quạt là làm mặt nước có một lớp bụi.Hôm qua mới sắm cái lọc RS3000 có cái ống xoay bên ngoài để hút bụi nhưng nghe chừng không hiệu quả lắm vì bụi xuống nhiều quá mà dòng chảy hơi mạnh so với hồ mình.Hôm nay kiểm tra lại thì còn 2 chú tép ong,quả này thì chắc đi hết quá.Đợt tới chắc thử lần nữa,đợi hàng Bi về sắm thêm chục chú nữa xem có sống nổi không.

17. tcsg

tcsg Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn nên gắn thêm tấm mica trên mặt hồ để đỡ bụi, giữ nhiệt độ và ít bốc hơi nước. Quạt nên thổi theo chiều outflow của máy lọc nha. Chúc vui.