Bể tép của ZeroLove...Nano,Nền trộn nuôi ong...

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi zerolove, 7/12/12.

1. zerolove

zerolove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    Đầu tiên em xin cảm ơn bác Trường Thịnh và 1 số anh em góp ý kiến để em hiểu thêm 1 số kiến thức về thủy sinh và tẻp...

[​IMG] Đọc đến đây chắc các bác cũng hiểu em là thằng liều mạng...Toàn đi ngược với đường lối của đảng...Nhưng tất cả những gì em làm trên đây,đều được tính toàn rất cẩn thận và đầu tư bài bản chứ không hề set up bừa bãi...

Không phải em tiếc tiền bỏ ra vài trăm nghìn mua full nền ADA Hay các loại đắt tiền đâu ( Bể em bé tẹo mua phân tốn chẳng đáng là bao nhiêu) Em tiếc công em làm và sợ set đi set lại tép nó chết nên dùng nền này để giữ nguyên hiện trường...Lúc nào không chơi nữa thì vứt bể đi thôi chứ không set lại.Mà nền toàn đá sỏi nên rất thoáng chứ không mút mùn mụt như phân

Do là nền trộn nên môi trường nước sẽ không ổn định,và cũng lo giải quyết cái No2,no3 Nên em quyết định làm thêm 1 cái bể sử lý nước và nuôi cái bọn vi sinh để nó giệt khuẩn.No2 lúc nào cũng bằng 0 ... No3 rất hiếm khi tăng ... PH Và GH Em cho nó ổn định bằng cách thêm 1 túi phân ada đằng sau bể ( Khi nào phân hết chất thì móc nó lên cho phân khác chứ không phải lật nền...) Và em cũng ổn định PH bằng việc bỏ thêm thật nhiều lũa vào bể đằng sau...và thêm 1kg san hô vụn nữa(lúc đầu tăng ph mạnh,nên phải ngâm nước 1 tháng cho nó không tăng nữa,nó sẽ trở thành vật ổn định ph tốt nhất,hiệu quả nhất)

Ngoài ra cái bể này còn là nơi đặt 1 loại những thiết bị như Co2,O2,Que sưởi,ống in ous lọc hay Ông chiller...Vậy nên bể trước của em không hề có 1 thiết bị nào làm mất mỹ quan đô thị nữa... [​IMG]

Với việc lọc nước thì em dùng 2 cái lọc...1 cái lọc làm trong nước...cái lọc này em chế,chủ yếu là bông thôi...Có tý bio gốm để chứa vi sinh...có 1 lớp cát mỏng để không cho các chất bẩn đi xuống...Lọc này hút nước từ bể chính qua bể nhỏ...

Sau đó em dùng 1 cái lọc atman Gì gì 500 ấy em quên rồi Để lọc vi sinh,chứa chủ yếu là vật liệu lọc (Cái này ai cũng biết nên em không nói thêm nữa) ...Chỉ có 1 lớp bông và bùi nhùi rất nhỏ bên trên cùng...

Cái này nó sẽ hút nước từ đầu khay xả nước vào bể nhỏ của lọc bông (Bên trên)...Sử lý vi sinh vật song nó sẽ đẩy luôn ra bể nhỏ và tràn vào bể chính...Nhu vậy cái lọc này có tác dụng khử độc bằng vi sinh...và cái bể cũng chứa đầy nham thạch làm chỗ chú ẩn cho vi sinh nên sử lý rất hiệu quả...Đường ống của lọc này em cho 1 ống trên cao phun nước xuống dưới để tạo o2 và co2 tự nhiên ( Cái này học được từ benibachi,Em rất thích hãng này)

Tiếp đến là bình co2 - Cái này ai cũng biết nên không nói nữa...

Tiếp đến là nguồn nước vào : Vì đam mê tép nên em quyết định mua 1 cái máy lọc RO Của hàn quốc...

Còn về vi sinh,sử lý nước và thức ăn cho tép.em chỉ sử dụng duy nhất 1 gói này thôi...

Tép em nuôi đủ các loại : Chocolate,golden,Rili,Vàng sọc,RC,..SL ÍT...Chủ yếu là Ong đỏ và ong đen...Khi thả vào bể (Tháng trước mua ở cá xinh 10 con...Giờ cũng to to rồi...Mới đây em bắt thêm 15 con của anh Dũng ở trung tự HN...Và 15 con của Kin aqua...) Đến nay tép vẫn còn nguyên chưa chết 1 con nào...Tép nuôi bằng Benibachi Lớn rất nhanh ,10 con em mua tháng trước đã to hơn hẳn rồi...

Em có bổ sung thêm vitamin Azoo của đài loan với liều lượng nhỏ...

Đầu tư dự kiến ban đầu : Em chỉ tính khoảng 500 nghìn để làm cái bể nhỏ rồi trồng cây thôi...
    Số tiền chi phí đến thời điểm hiện tại : Do đam mê vào cái việc tôm tép này...Em mất cũng khá nhiều ... Giờ lại chuẩn bị làm thêm 1 cái bể 1m2 nữa [​IMG]

Kiên thức của em có vậy thôi...Mong anh em chỉ bảo...

Về độ an toàn của tép : Em xin bảo đảm bằng gần 40 con tép ong trong bể,bảo hành 3 năm kể cả cháy

Em nợ video:giờ muộn quá rồi em phải về nhà...Mai lên mạng em up tiếp...

Vâng,em chỉ có chút ít kinh nghiệm thôi...
    Đấy là nuôi tép ong thì phải sử dụng nguồn nước thật sạch...Nước phải sáng trắng và trong vắt...
    Cũng có bác bào nước sạch thì ong nó vẫn chết...Nhưng em thấy nước hơi bẩn 1 tẹo là bọn tép nó bám đầy vào cây không chịu hoạt động nữa rồi,nước sạch tép bắt đầu bơi lội lung tung...Còn vấn đề nhiễm độc trong nước thì tất nhiên cũng phải kiểm tra,nhưng nếu nước đã đạt được độ sáng trắng và trong vắt thì các bác cứ yên tâm là nguồn nước đó không ôi nhiễm,và có rất ít chất độc hại

Còn về vấn đề ph...Đối với em thì nó không bao giờ quan trọng cả.PH Kể cả nó có tăng hay tụt 1 cách từ từ,thì tép cũng không thể chết được...Trước em nuôi tép với PH8 tép vẫn béo khỏe và trắng đẹp như thường...Khi đã cho ra lò 1 lô tép trưởng thành thì em đánh tụt ph xuống còn 6.5 đến 7 để cho tép đẻ (Tại vì ở HN Muốn hạ được ph mà hạ được ổn định thì rất mất công,và mất cũng khá nhiều tiền)

Còn về vấn đề dinh dưỡng...Em rất chú trọng về cái này...Bỏ ra mua 1 bao phân ada em tiếc lắm,nhưng bỏ ra mua 1 túi thức ăn bé tẹo đắt hơn phân rất nhiều em không tiếc...Và nó cho ra 1 hiệu quả cực tốt chỉ sau 3 ngày cho ăn,tép đã phân biệt rõ đỏ trắng...Sau 7 ngày thì màu đỏ đã như màu đỏ đun rồi...Tép nhà em lơn nhanh kinh khủng,Trước em mua mấy con mà sau 1 tháng tép đã to hơn rất nhiều,ngang với trưởng thành rồi...

Hix có mấy tấm em chụp mấy con 3s đẹp lắm mà không thấy đâu...Thôi hôm nào chụp lại vậy,tại vội đi làm quá

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:45 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:38 AM ----------

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:10 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:45 AM ----------

Cũng có bác nói rằng tép nó không thích nước động trên mặt...Em làm thế không hay...Nhưng em thì cứ thằng đầu to em bắt trước...Em làm theo thằng này,nếu em chết thì chẳng đáng bao nhiêu,nó chết thì chết nặng...

[video=youtube;qCNTI6skkLc]http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=qCNTI6skkLc[/video]

Last edited: 7/12/12
  2. mận

mận Guest

tem..bể đẹp và phụ kiên ngon quá ha :XXXXXXXXXXXXXXXXXX

3. Moonbeo

Moonbeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    340
    Bác có cái bộ CO2 đẹp quá, bác mua ở đâu? Giá rổ thế nào ạ? Em đang định làm bộ mà thông tin lung tung quá.

4. zerolove

Thích đã nhận:
    199
    Vâng...Hovaten Store bác...Giá cũng gần 2tr bình 2kg bao gồm cả van...
    Có gì là lung tung đâu bác,nó chỉ có 3 loại...Chế bằng cứu hỏa,Inox,và như của em là hợp kim nhôm...Em dùng loại này cho nó đồng bộ up aqua chứ không mua inox

Moonbeo thích bài này.
  5. zerolove

Thích đã nhận:
    199
    Ngồi chán không có việc gì làm nên luyện mấy kiểu macro bằng G9 kỷ niệm,mua từ thời đi học...

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:41 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:22 PM ----------

Không hiểu youtube dạo này bị sao,em up cái phim 500mb mà 1 ngày không song...Toàn báo đang sử lý ...Thôi đánh cắt ra,chỉ đi vào chủ đề chính thôi vậy...Các bác xem tạm ...Hôm nào em update thêm vậy...Bọn tép bé quá quay phim rất khó...các bác chịu khó căng mắt ra xem vậy,Em sẽ cố gắng nuôi lớn hơn chút rồi update lại...

[video=youtube;zpULEsBFGEg]http://www.youtube.com/watch?v=zpULEsBFGEg[/video]

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:52 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:41 PM ----------

Vâng,em làm theo lời của các pro đi trước thôi bác ạ " Muốn chơi tép ong thì phải đầu tư bài bản,không được chắp vá không nói đến những người chơi bời "

Lúc hết tiền em cũng chế,nhưng đồ chế nó cứ lỏng lẻo,hỏng hết cái này cái kia...Không phù hợp...Chế lọc thì toàn bị rò nước,chế co2 thì toàn bị nổ...Em cũng có bình co2 chế,nhưng đi thay van tổng hết 200,thay van giảm áp,lắp thêm tinh chỉnh...Rồi điện đóm nữa thì quá là bằng tiền mua luôn 1 bộ co2 ...Mà kể cả nó đắt hơn vài trăm đến 1 triệu...Em sẵn sàng bỏ ra cho cái đầu tiên là tính mạng mình...Sau đó là đàn tép...

Em là người rất tự tin,nhưng sau khi làm đến giai đoạn này rồi (Có thể nói là song rồi) Thì mới thấy cái khó...Rất khó...Khi nuôi tép ong...Khó tại sao chắc trên đây toàn pro nên cũng hiểu...Thôi thì cố gắng làm tất cả để trinh phục bọn này vậy

6. ngophuongthao

ngophuongthao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,232
    nhà mình có cái bể thủy sinh,lọc bằng bông,nền ada dùng 2 năm nát như bùn,mà tép ong đẻ ầm ầm :))

7. linhbongbong

linhbongbong Thương nhân

Thích đã nhận:
    1,908
    Phải công nhận là em rất tự tin, hiện tại đây chỉ là bước khởi đầu của em quan trọng là trong vòng khoảng 5 tháng nữa số lượng tép là bao nhiêu;).

8. tanhp

tanhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    248
    Phụ kiện rất chuyên nghiệp, tép sống khỏe nữa là tuyệt vời.

9. mrnam

mrnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    133
    cho mình hỏi bác zerolove dùng đèn gì vậy

10. TaiTuong

TaiTuong Thương nhân

Thích đã nhận:
    963
    đàn tép nhìn rất đẹp bác ạ.chúc đàn tép của bác sớm có con đàn cháu đống

11. trumbuonlaulc

trumbuonlaulc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,127
    Em rất thích đàn tép của anh. Rất đẹp. Chưa biết đến bao giờ em mới sở hữu được vài con tép như vậy...
    Em cũng rất thích sự tự tin của anh. Điều kiện cần của mọi thành công.

12. zerolove

Thích đã nhận:
    199
    Hự,em sorry...Hôm nọ gọi cho anh không được nên gọi cho kin lấy tép,Lúc anh gọi chuẩn bị sang lấy thì kin shift hàng qua...Thơi để hôm nào điều kiện lên cao lại qua nhờ bác vậy...

Đúng là set tới đây thì em thấy rất tự tin...Nhưng từ đây trở đi thì thấy đã rất khó khăn hơn rồi...Chẳng nhẽ giờ lại phải mua thêm cái lọc RO VN Cho ph 6...Mà quả thực nhìn bộ bể nhà bác em thấy mình còn xanh và non lắm

13. neverland

neverland Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    mình thì thấy bạn chơi tép, nhưng lại để bố cục đá, cây cối nhiều thế kia, ngắm tép làm sao. bể tép thường ko để nhiều thứ như vậy đâu.

14. zerolove

Thích đã nhận:
    199
    Bác lại chạm vào đúng cái nỗi đau của em rồi...Lúc đầu em có biết chơi tép đâu...Định làm cái bể 500 nghìn nuôi ít cây thủy sinh cho đẹp...Rồi tảo nhiều làm ít rc cho nó ăn...Thấy ong đẹp lại khoái chơi ong...Rồi lại phải mua co2 ổn định nước...Nước no2 -no3 tăng cao lại bỏ lọc thác chế lọc ngoài...Lọc ngoài vẫn chưa khử hết no3 lại mua thêm cái lọc nữa...Nhiệt độ cao lại mua thêm chiller...Nước máy dùng không ổn định lại mua máy RO...Tép nhìn màu ko đẹp,không khỏe lại mua thức ăn...Rồi lại đau đầu vụ ph mua cái máy đo ph...Âý rồi lại đến vụ Độ cứng nước rồi Độc tố trong nước lại loay hoay đi mua bộ text...Bể thì em set đi set lại mãi mới được giờ muốn chuyển sang chơi tép mà không biết làm cách nào...

Em đang tính vụ làm cái mới to hơn để nuôi tép,Nhưng mà lại đau đầu vì kinh tế...Giờ mà có 1 bể chơi tép tầm 1m2 nữa thì vốn liếng cũng khá là nặng...Đấy là em chưa nói đến việc mua tép...Tiền mua tép có khi còn gấp mấy tiền set bể ấy...

Đau đầu quá ...

15. linhbongbong

linhbongbong Thương nhân

Thích đã nhận:
    1,908
    Bể này của e nếu để nuôi tép ong lâu dài chắc ko ổn, để nuôi lâu dài phải làm cái bể mới thôi;).

zerolove thích bài này.
  16. mrnam

mrnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    133
    :D nhiều vấn đề cần giải quyết thật chắc e trả dám chơi tép , chơi cá vậy ^.^ ,

17. phucnm

phucnm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    em cũng đang định nuôi tép có khi phải mang xô sang nhà bác xin ít nước lọc RO thoai ;))

18. zerolove

Thích đã nhận:
    199
    Tính ra tiền đổ vào bể tép thì mua 1 cái máy lọc RO Kanggaru tầm 3tr cũng rẻ bác ợ...Dùng 1 năm thì thay lõi mất cũng chẳng đáng bao nhiêu...Bỏ 3 tr ra dùng được cho cả nhà nhé...Đầu tư đi chứ không thấy tép cứ mất tích hay lăn ra từng em 1 thấy sót lắm

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:12 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:10 PM ----------

Đèn em chế,bóng oram 13w / 20 lít nước...Nhưng đợt tới có khi phải làm cái bể to rồi giải tán bể nhỏ đi thôi