Bể tép đầu tay

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi hoangbboy, 25/9/10.

1. hoangbboy

hoangbboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Chào mọi người , sau 1 thời gian nghiên cứu , quyết tâm theo đuổi đến cùng niềm đam mê thủy sinh của mình . hoangbboy cũng đã set đựoc 1 hồ , vì là sinh viên xa xứ ( hiện đang học ở Đà Lạt ) nên vấn đề vật chất hết sức khó khăn . giá cả cây thủy sinh vô cùng đắt đỏ . Sau một thời gian " gồng mình " mình cũng đã hoàn thành tác phẩm đầu tay. Vì là lần đầu tiên post bể không trách những sai sót mong các anh chị và các bạn ném đá nhẹ tay để khích lệ tinh thần đàn em ạ :applause:

Phần cứng
    Kích thước bể : 60*30*50 (d*r*c)
    Ánh sáng : 3 bóng jebo 6 tất (12 tiếng/ngày )
    Co2 : vì ở trọ nên vấn đề này em đang cân nhắc :D
    Lọc : Jebo + gốm vi sinh
    Nền : Gex + nham thạch
    Phần mềm
    Cây : Vảy ốc , tóc tiên , dxsh , trân châu nhật và rêu các loại khai thác được
    tép : 20 em tép đỏ mình mới chơi tép nên hok dám thử sức với các loại khác

nhiệt độ lun ở mức 22 độ c
    do chụp bằng điện thoại cùi nên hình hơi mờ các bạn thông cảm:)
    cây cối mình trồng rất xanh không hiểu sao chụp ảnh lại vàng vàng vậy nữa có lẽ do ánh sáng mạnh hay là độ k không cao :(
    toàn cảnh hồ :

Chính diện
    View attachment 2447

Nhìn ngang
    View attachment 2445

Tép
    View attachment 2446

View attachment 2444

Trân châu bắt đầu bò
    View attachment 2443
    cảm ơn các anh chị và các bạn đã theo dõi . mong anh chị và các bạn hãy nhận xét nhiệt tình để mình hoàn thiện đựoc bể tép của mình :x

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Hồ này chả mấy chốc mà đầy nhóc tép, nhiệt độ ĐL như vậy nuôi luôn tép ong đi bạn...

hoangbboy thích bài này.
  3. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Đã ở Đà lạt thì bạn nên vào rừng kiếm minifiss về và đầu tư bộ lọc ổn một chút rùi chơi hẳn tép ong chứ rc thì hơi uổng.
    Xa nhưng đc thiên nhiên ưu đãi. Khối ng muốn đc xa như bạn đấy.

hoangbboy thích bài này.
  4. Ngoctm

Ngoctm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    Cho mình hỏi bạn đang chơi loại Gex gì vậy, chất lượng nền cũng như nước thế nào? Mình đang định phủ bề mặt nền bằng loại này nhưng ra hàng thấy Gex nhiều loại quá, có cả vàng lẫn đen nên hơi phân vân. Cám ơn bạn nhiều.

hoangbboy thích bài này.
  5. hoangbboy

Thích đã nhận:
    18
    em cảm ơn anh cá heo , hi vì em mới chân ướt chân ráo nên chưa dám thử loại " công tử " này . có lẽ một thời gian sau có chút kinh nghiệm rùi mới mạnh tay đầu tư được ạ
    ndl : em cũng đã vào rừng nhưng chỉ tìm được phụng vĩ đài bám đất , em chưa biết xử lí thằng này thế nào . vẫn còn đang bỏ qua 1 xó . và mấy loại rêu đã cột vào lũa chờ ra lại lá nước . minifiss em cố tìm nhưng chưa ra . hi em cũng tính làm bộ lọc ngoài chế nhưng hok biết phải mua ở đâu ( chứ chế theo loc anh hvt thì mình hok có hết dụng cụ ) . chứ mạnh tay hàng xịn 900 nghìn là cái chắc hjx
    Ngoctm : mình dùng loại gex đỏ ( bao bì ) nền màu đen giống ada loại 8 kg chuyên nuôi tép . mình thấy nền ít bụi hơn so với ada nước rất trong, còn nhận xét về chất lượng nền thì mình hok chắc vì mình mới set được có 1 tuần ak . nhưng mình thấy chú chỗ mình mua phân cũng set hồ bằng gex thấy tcn bò nhanh lắm hi

6. Lam.Ls

Lam.Ls Member

Thích đã nhận:
    2
    Mọi cố gắng của con người sẽ đều được đền đáp xứng đáng của thiên nhiên. E hy vọng sau mấy tháng nữa bể của bác sẽ long lanh.

hoangbboy thích bài này.
  7. munmun

munmun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Nghe thiên hạ đồn là Gex đỏ để nuôi tép, trồng cây thì nên dùng gex xanh bác ạ. Nuôi và trồng thì khả năng là trộn thui. :D. Em dùng Gex đỏ đc hơn tháng rùi em thấy như sau:
    - Nước nhanh trong
    - Cây cối PT bt, các cây cắt cắm thì cứ phải gọi là
    - Tép lên màu đẹp
    - Nhanh nát, để nền khoảng tuần bác lật lên đảm bảo 1/5 biến thành cát

hoangbboy thích bài này.
  8. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Trồng tóc tiên là thành rừng rậm luôn đấy. Mấy tuần nữa là nó lan ra cả bể đó bạn

hoangbboy thích bài này.
  9. hoangbboy

Thích đã nhận:
    18
    hi, mình chặn đá lại rùi . với lại thấy chồi non lòi ra là mình tỉa ngay à hi
    mình đồng ý với ý kiến của bạn munmun. gex đỏ chỉ chuyên nuôi tép thui . bạn munmun cho mình hỏi là liệu phân bị nát có ảnh hưởng gì đến chất lượng của nền hay tép không ạ

10. munmun

munmun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Em ko bít bác ạ. Nhưng theo em thấy thì nếu bác ko hay đụng chạm đến nền thì độ ổn định của Gex cũng rất lớn đấy ạ, vì nó nhả dd chậm mà. Ko sao đâu bác ạ. Anh Mạnh codao cũng đang chơi nền này mà. Còn tép thì ko sao đâu ạ. Nói nó nhanh nát là so với ADA thui. Tép nhà em bơi lội tung tăng, lột vỏ đều

hoangbboy thích bài này.
  11. king.rose

king.rose Well-Known Member

Thích đã nhận:
    353
    Nước nó vàng vàng thế bạn? Hồ 60cm mà dùng tới 3 bóng luôn àh ! Chắc giờ này tép mang rang được rồi chứ ha ? Thấy mấy bà bầu mang trứng vàng khè rùi kìa !

hoangbboy thích bài này.
  12. KienNT

KienNT Member

Thích đã nhận:
    4
    khí hậu ơ trong đấy mát thế .các chị tép chắc đẻ nhiều lắm bạn nhỉ.

hoangbboy thích bài này.
  13. KhoaGV

KhoaGV Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    Ở trên Đà Lạt thì thiên nhiên ưu đãi cho chơi tép lắm (nhiệt độ, khai thác rêu tự nhiên...), bạn cứ mạnh dạn thử đi, sau này có tiền thì nâng cấp...
    Chúc cho hồ tép bạn thành công.

hoangbboy thích bài này.
  14. hoangbboy

Thích đã nhận:
    18
    anh phương ak, em hoàng đây ạ. nước rất trong anh nhưng do cái điện thoại cùi nên nó chụp ra màu đấy đấy ạ . ^^ . hồ em cao nên phải 3 bóng mới đủ sáng , hồi trước em dùng 2 bóng tcn cũng bò nhưng hok nhanh bây giờ tăng lên 3 bóng tcn bò nhanh phết . hi công nhận bọn rc này đẻ khiép thật , 20 con em đem về có 2 tuần giờ đã có 15 em mang bầu rùi ^^. chắc thang' sau là em đỏ hồ với bọn này quá .
    hi. giờ tcn bò gần phủ hết hồ rùi. lấy minifiss về em cũng bik để đâu nữa . em tính làm làm thêm cái lọc ngoài bác nào bik loại nào 500 ngàn trở lại tư vấn cho em với . chứ mua lọc atman loại nhỏ nhất 700 lun rùi . sv nghèo tiền đâu chịu cho nổi
    em tính làm cái hồ cubic nhỏ (nano) 20*20*20 ,em dự tính trồng tcn , cỏ đỏ , ít rêu . bác nào có thể cho mình biết nên dùng đèn jif để cỏ đỏ đỏ và trân châu nhật bò đựoc hông vậy . em xin cảm ơn trước ạ ^^

15. heli

heli Well-Known Member

Thích đã nhận:
    382
    mới chỉ có ép đỏ thôi à bạn đà lạt là thiên đường tép ong mà sao không kiếm ong mà nuôi

hoangbboy thích bài này.
  16. KhoaGV

KhoaGV Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    @heli: Bạn ấy là sinh viên bạn ơi, chơi tép ong thì tiền mua tép cũng nặng rồi...

17. hoangbboy

Thích đã nhận:
    18
    hi. tép ong thì mình cũng chơi được . nhưng phải chờ thêm thời gian hi hi. hiện giờ mình đã nhổ hẹ nước thay bằng diệp tài hồng lá kim .
    tép ong mình mới mua 10 con . hiện giờ đang dành tiền để làm con atman 3336. rùi mới dám đầu tư mạnh . nhưng nghĩ mà bùn. sau khi học xong. có lẽ bán hết đàn tép. hjx . về mình nóng quá. chắc chơi neon thui . bao nhiêu khao khát về tép đành dang dở hi hi

18. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Khi nuôi tép ong bạn hạn chế đụng chạm đến nền nhá, tép ong hơi dị ứng với việc bị thay đổi môi trường đó.

hoangbboy thích bài này.
  19. hoangbboy

Thích đã nhận:
    18
    cảm ơn anh ndl . em nhổ bỏ hẹ và cắm diệp tài hồng trước sau đó 1 tuần sau mới mua tép ong về thả . hi 3 ngày mình thay nước khoảng 30% không biết có ảnh hưởng gì đến lũ tép không ạ

20. king.rose

king.rose Well-Known Member

Thích đã nhận:
    353
    Cứ vô tư mà nuôi đi đừng lăn tăn gì hết ! Chết mua cái khác về nuôi mà hơ , nói giỡn chứ hồ của Hoàng ổn rồi thì cũng chẵng phải lo ! Lọc kg tốt thì cứ chịu khó thay nước hoặc lâu lâu giặt lọc là ok thôi mà ! Bữa nào up date hồ lên ae chiêm ngưỡng ong bướm tí nào !

hoangbboy thích bài này.