Bể thành viên mới mong được tư vấn góp ý.

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi anton_juwei, 15/5/11.

1. anton_juwei

anton_juwei Member

Thích đã nhận:
    11
    Chào các bác! em là thành viên mới của diễn đàn. lúc đầu cũng chỉ định ghé qua chơi thôi nhưng có một số mục khách ghé thăm không vào được(vd mục nuôi cá đĩa...) nên em quyết định đăng kí tham gia để được tư vấn, học hỏi kinh nghiệm của các thành viên trong diễn đàn.em hiện đang sống tại odessa ukraine, em đến với bể cá thủy sinh rất tình cờ. trong một lần đi dự tiệc đầy tháng con của thằng bạn trong lúc chờ đợi dọn cỗ thấy nhà thằng bạn có cái bể cá nhỏ nhìn vui vui mắt thế là hôm sau em ra cửa hàng mua luôn một cái 350l (bể góc)tigon nhãn hiệu juwei trong khi đó không biết một tí kiến thức nào về chăm và nuôi cây, cá cảnh. mặc dù em đã đầu tư rất tốn kém và mất công sức khoảng 3000$( mà bể vẫn chưa được đẹp, vẫn bị rêu, nấm mốc lá cây bị đen...cá vẫn bị chết .em đã hỏi những người bán hàng ở cửa hàng đó để được tư vấn ( nào là mua thuốc viên, thuốc nước , thuốc làm trong nước, thuốc làm giảm độ PH,GH,KH...)tính đến nay đã được hai tháng nhưng bể vẫn thế ,vẫn nấm mốc cây lá đen xì không lớn được cá thường xuyên chết và em nhận thấy một điều những người bán hàng này họ không có tâm với khách hàng ,họ chỉ cốt sao bán được nhiều hàng (trong thời gian khoảng hai tháng mà họ tư vấn cho em tha về nhà khoảng 20 loại thuốc cả thuốc viên lẫn thuốc bột lẫn thuốc nước...) vậy hôm nay em show lên để anh em xem và chỉ bảo giúp em nhé.( nói thực đến thời điểm này em cũng thấy nản rồi vì tiền của và công sức bỏ ra khá nhiều):(
    em muốn hỏi :
    1. tại sao bể của em rất hay bị rêu bám? mặc dù em thắp rất ít điện( khoảng 4h/ ngày) cách chữa?
    2. các cây trồng trong bể rất hay bi rụng lá và bị đen mặc dù lúc mua về cây xanh rất đẹp và trươc khi nắp bể em cũng đã dải một lớp đất mỏng ở dưới. cách chữa trị?
    3. tôm, cá thường xuyên chết nhưng không nhiều khoảng 3 đến 4 ngày thì chết 2 hoặc 3 con nêon hay thần tiên hoặc mã giáp, tôm, cá đĩa... ????mặc dù các thiết bị như lọc ngoài ,lọc trong, binh khí CO2 máy tạo bọt... đều có cả.rất mong sự góp ý của các bác.

Last edited by a moderator: 15/5/11
  2. duccom3412

duccom3412 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,036
    Đầu tư rất kĩ lưỡng nhưng kết quả thì không đáng chê , với dạng hồ cong này, để có một layout đẹp quả là điều rất khó , anh cho thêm thông số về nền , đèn , anh em trên diễn đàn sẽ cố gắng hết lòng để giúp anh :D

Takeshi Amateur, Blue_Dolphin and GHT like this.
  3. Xuanbinh

Xuanbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    281
    Bể đầu tư công phu quá. Nhưng phải nói là bể cao như thế này rất khó chăm sóc.

Bạn nên trồng thêm nhiều loại cây nữa. Trồng theo bụi, mỗi bụi gồm nhiều cây giống nhau cắm gần nhau, khi cây lớn lên, cắt tỉa lại cắm tiếp. Nên trồng những cây cao ở mặt sau, cây nhỏ ở phía trước như vậy nhìn hồ sẽ sinh động hơn

4. linkin

linkin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    494
    mạo muội khuyên bác 1 vài lời khuyên
    bác đầu tư rất tốn kém mà ko có hiệu quả là do bác chưa hiểu rõ về thú chơi thủy sinh,chưa đáp ứng đc những yêu cầu để duy trì sự sồng và phát triển của sinh vật trông hồ
    bác nên tham khảo,nghiên cứu kĩ những bài viết của những cao thủ đã có trên diễn đàn để có thể hiểu thêm về thú chơi này,một thú chơi rất cần sự kiên trì,hiểu biết rõ về nó.v.v...
    còn với bể của bác bây giờ e xin mạo miệu có 1 vài lời khuyên
    bác có hệ thông CO2 và lọc ehiem rất chuẩn(không bít vật liệu trong lọc như thế nào???) rùi ah,vẫn đề của bác là chưa lắp đặt chuẩn(lưu lượng khí co2...,lưu chuyển dòng nước của lọc...) thui ạh,cái này bác nên nghiên cứu trên diễn đàn

cái cần của bác bây h là:
    thứ nhất là hệ thống đèn chuẩn và đủ xài(thường thì hệ thống đèn đi kèm bể đúc hoàn toàn ko đáp ứng đc yêu cầu)>>>tham khảo trên diễn đàn
    thứ 2 nữa là phân nền đáp ứng dinh dưỡng cho cây trồng(cái này bác ko nói rõ nên e cũng ko có lời khuyên nào)>>>tham khảo trên diễn đàn

nhìn ảnh bể bác thì e thấy có quá nhiều cá,thức ăn chất thải của chúng dẫn đến ô nhiễm nguồn nước,có cả những loại cá to,ăn cây ko thích hợp trong môi trường thủy sinh
    không phải cứ bật ít đèn là sẽ không có rêu hại,rêu hại phát triển được là do môi trường trong bể không ổn định,mất cân bằng...thậm chí bật ít đèn càng khiến cây cối trong bể kém phát triển,yếu đuối ...càng tạo điều kiện cho rêu hại phát triển dễ dàng hơn
    thông thường thì khi chơi thủy sinh người ta ít khi dùng tới hóa chất trừ trường hợp bất khả kháng vì nó sẽ làm môi trường trong bể bị phá hủy...

sau khi bác cung cấp đủ thông tin thì e tin các cao thủ trên diễn đàn sẽ cho bác những lời khuyên thiết thực và bổ ích nhất

thân bác

Last edited: 15/5/11
  5. tuancap

tuancap CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    691
    mỗi bệnh rêu mà hàng cá kê lắm thuốc thế này.bạn cho càng nhiều thuốc càng làm hỏng vi sinh trong bộ lọc.cây đang bị rêu thì cá cũng khó sống.trước tiên bạn thay ngay hệ thống bông lọc đi đã rồi thay nước đều đặn trong 3 ngày mỡi ngày 1/3 bể,xem lại ánh sáng đã đủ chưa,cá cho ít thôi chết phi lắm .cứ từ từ đừng sốt ruột

6. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Với phần đầu tư trang bị như vậy thì hoàn toàn có khả năng thực hiện được một bể thủy sinh đúng nghĩa xanh - sạch - đẹp theo ý chủ nhân .
    Duy có điều là để thực hiện được như vậy thì cần một trình tự hợp lý : ổn định môi trường cho cây thủy sinh trước rồi mới nuôi động vật sống phù hợp sau .
    Ở bể này bạn đang thực hiện ngược lại : nghĩa là nuôi quá nhiều cá trong khi cây thủy sinh chưa phát triển được . Vì vậy chất thải của cá khá nhiều và liên tục làm rêu phát sinh , điều đó càng làm cây thủy sinh bị yếu thế khi cạnh tranh với rêu hại .
    Tốt nhất là bạn nên giảm lượng cá lại và bổ sung thêm nhiều cây lá to , thân to khỏe mạnh rồi sau đó dần dần điều chỉnh các chủng loại cây theó ý thích .

7. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    1. Những loài cá em kg thích nhìn thấy trong bể thủy sinh, đặc biệt con ngoài cùng bên phải rất dữ:

2. Mới đc 2 tháng mà cụ thả ngần kia cá vào thì hệ vi sinh kg thể ổn định đc roài.

Giải pháp hiện nay dành cho cụ là:
    - Tìm nơi chứa chấp đám cá sát thủ kia và bắt chúng đem qua đó.
    - Tăng cường các cây lá to như cây phía bên phải bể. Em thấy loại cây này cũng kg đắt lắm, cụ làm chừng chục cây cắm kín phía sau luôn.
    - Kiểm soát nhiệt độ bể.
    - Để ánh sáng vào chuẩn 8h/ ngày, cây ít ánh sáng quá cũng chết cụ ơi.
    - Chỉ để cái lọc ngoài cũng đủ, lọc trong tắt luôn và bỏ hết những thứ bên trong đó đi.
    - Những cây đang cao lều nghều kia có thể cắt chừng ngang mỏm đá và cắm tiếp xuống bên cạnh để có thêm cây mới.

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:14 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:09 PM ----------

Nếu cụ theo thủy sinh thì đèn kia là khá yếu đấy cụ ơi.

8. phuonghoangluaI

phuonghoangluaI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Vạn sự khởi đầu nan. Bạn nên bổ sung thêm cây cùng chủng loại cắm tập trung, đừng thưa quá. Đôi lời chia sẻ. Thân. Chúc nhanh có bể đẹp.

9. canhthitbo

canhthitbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Híc, 3000$ cho 1 bể thủy sinh cỡ ko phải quá lớn. Với số tiền đó mà bác thuê mấy chuyên gia cỡ như bác Fairstyle (cùng HP với bác) thì giờ bác đã thảnh thơi ngồi ngắm bể mà trong lòng sảng khoái thoải mái rồi.

10. anton_juwei

anton_juwei Member

Thích đã nhận:
    11
    Rất cám ơn các Bác trong diễn đàn tư vấn , chia sẻ kinh nghiệm.đúng là bể của em nhiều cá thật,nhìn chỉ thấy rối mắt mà chẳng thấy đẹp nhưng chẳng biết để con nào và bỏ con nào?
    sau đây em xin cung cấp 1 số thông tin để các bác tư vấn giúp để bể của em hoàn thiện hơn.
    * ánh sáng : bể gồm 4 đèn đã có sẵn trong bể khi mua.
    - 1 đèn NATURE 438 mm 24w
    _ 1 đèn DAY LIFE 438mm 24w
    _ 1 đèn NATURE 895mm 45W
    _ 1 đèn DAYLIFE 895mm 45w

* về phần nền
    em đã mua một hộp đất nhỏ khoảng 1 kg trải ở đáy sau đó trải 30kg đá răm lên trên (đó là lúc em mới mua về) còn bây giờ em định làm lại nền là mua loại đá khác nhỏ và mịn hơn các bác thấy thế nào?
    * CO2 thì em để 1,5 giọt/s
    *lọc trong đi kèm theo bể + sưởi
    * lọc ngoài ngoài mấy tấm xốp có trong lọc em còn mua thêm 1 túi sỏi nhỏ bỏ ở dưới
    * nước trong bể mỗi ngày em thay 1 xô khoảng 15l bằng nước lọc RO
    trên đây là tất cả thông tin mà em có rất mong các tư vấn giúp như nền ,ánh sáng , nhiệt độ , lọc ,nền... xin cảm ơn các bác nhiều!!!

henrytep thích bài này.
  11. TaiTuong

TaiTuong Thương nhân

Thích đã nhận:
    963
    bể của bác nhiều cá quá!nhưng thiếu cá ăn rêu thì phải, cái sưởi ở trong bể nếu để nhiệt độ cao quá thì 1 số cây sẽ ngỏm đó

12. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Nói chung bên ấy chơi cái gì cũng đắt đỏ, nhìn bộ CO2 của bác mà em choáng.
    Nếu làm lại:
    Nền: Được cái là bên đó khá nhiều lựa chọn, dưng khá đắt. Cụ đảm bảo chiều cao nền chừng 6cm-10cm. Mỗi một nhà sản xuất đều có hướng dẫn, bác nên đọc. Hoặc nếu chọn loại nào thì cụ có thể post lên đây để đc tư vấn thêm. Chớ có nghe mấy ông bán hàng.
    Lọc: dường như trong lọc bác kg dùng tẹo sứ nào, bên đó kg có khái niệm nham thạch, mà cái món sứ rất quan trọng, nó nuôi sống bakteria, một thành phần quan trọng nhất của hệ thống lọc. Bác có thể mua những lọ chất lỏng chứa bakteria để bổ sung ngay khi set mới bể xong. Bông chỉ chiếm một lớp trong lọc.
    CO2: bác trộn CO2 như thế nào ?
    Nước: kg cần thiết thay mỗi ngày như vậy và nước sạch như vậy. Bác cứ thay 20% mỗi tuần là ổn.
    Cá: kg nên thả ngay, cứ cắm cây, thắp đèn 8h/ngày. Sau 1 tháng để vi sinh nó ổn định hãy thả cá.

Chúc bác sớm có bể mới, xanh và đẹp hơn hiện tại.

rong thuy sinh thích bài này.