Bể thành viên mới mong nhận được ý kiến giúp đỡ về rêu

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi mald, 7/2/12.

1. mald

mald New Member

Thích đã nhận:
    1
    Xin chào các bạn, mình mày mò nghiên cứu trên 4rum một thời gian và setup một bể nhỏ nhỏ 40x60 tại nhà. Hôm nay xin chia sẻ hình ảnh bể và mong nhận được ý kiến góp ý.
    Ngoài ra mình cũng xin đặt câu hỏi mong các bạn giúp đỡ: Trong bể mình có 1 thời gian để rêu lên đá rất đẹp, tuy nhiên loại rêu xanh này cũng ăn lên cả lá cây luôn, mình trị bệnh bằng cách cắt hết lá bị rêu đi để cây lên lá mới, nuôi bống vàng và oto để ăn rêu nhưng cũng không hữu hiệu lắm. Các bạn tư vấn giúp mình có cách nào trị loại rêu này trên lá cây mà vẫn giữ được rêu trên đá không?
    Cảm ơn các bạn

Lê Tuấn thích bài này.
  2. trumbuonlaulc

trumbuonlaulc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,127
    Bạn bổ xung thêm các thông số:
    Kích thước bể, phân nền, đèn, mấy bóng, thời gian bật tắt đèn, co2, Lọc ( Theo mình thấy bàn dùng lọc tràn - thủy sinh k ai chơi lọc tràn vì tốn diện tích và chất lượng lọc k tốt), thời gian set bể? có các thông số đó các bác ấy mới tư vấn được bạn ạ./
    Chúc bạn có bể đẹp và gắn bó thủy sinh!

3. luhongnhi

luhongnhi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    hồ nài kg phai dùng lọc tràn đâu đây là lọc thác mình thấy hinh như bạn sài 2 cai lọc thác lận ha? nếu trừ đc rêu hại thì kg giữ đc trên đá đâu bạn ơi.
    Theo mình là vậy hỏng biết phải kg mình cũng đang quan tâm
    Nhờ máy Bác cao tay giúp

4. mald

mald New Member

Thích đã nhận:
    1
    bể mình không có CO2, dùng 2 lọc thác jebo 503, nền dùng phân nền gex phủ cát vàng lên trên, đèn odysea dùng 2 bóng t5 bật lúc 8h sáng đến khoảng 6h chiều (thông thường là đi làm mình bật, đi làm về mình tắt), bể rộng 40cm dài 60cm cao 50cm.