Bể thành viên mới - Xin các Bác góp ý.

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi hoang_vu, 13/2/07.

1. hoang_vu

hoang_vu Active Member

Thích đã nhận:
    1
    [IMGo]http://img201.imageshack.us/img201/415/image202bp6.jpg[/IMGo]
    kích thước bể 70x60x50, phân nền thì chị bán hàng bảo của Nhật nên cũng chỉ biết thế ko biết có tên cụ thể và có xịn thật ko.
    bể đã setup dc 2 tuần, mới cải tạo lại vì đám chân trâu làm nền phía trước thối hết --> ko hiểu làm sao
    bể chơi cả đá và lũa, bố cục hơi lủng củng, cây cối cũng ko có nhiều vì hết kinh phí
    ảnh hơi xấu vì chụp bằng di động (N7610) các bác thông cảm chứ nhìn ngoài cũng ngon lành lém
    thành viên của bể: 10 đôi ngựa vằn đỏ (2k/một đôi), 5 đôi neon thường (3k/đôi), 2 đôi bống vàng (10k/đôi), 1 em tỳ bà (tèo mất một em rồi)
    cây cối chỉ có thế thôi, các bác xem có gì tư vấn thêm.
    quên mất ánh sáng nữa chứ: 1 bóng asman gì đó 60 phân, một lọc nữa thôi nhìn ảnh là biết hic hic

2. hoang_vu

hoang_vu Active Member

Thích đã nhận:
    1
    hiện giờ bể đang bị nấm, neon chấm chi chít đẹp ra phết (T-T), vừa đổ cho 2 viên metronidazone gì đó vào rồi cũng thấy đỡ đỡ ko biết có hiệu quả ko. Nếu có kết quả em sẽ thông báo để mọi ng làm theo (mình lại làm chuột bạch thí nghiệm mới đau).
    Lúc chiều em lên bác Hòa mua tép, nhưng ko dám mua vì tép bé quá về sợ làm mồi cho cá ở nhà mất, mua dc một ít rong cá đẻ nhưng ko ưng ý lắm vì lẫn nhiều rong đen ---> bể bị nấm đang nản.
    Khi nào em mượn dc máy ảnh ngon ngon chụp lên cho ae xem tiếp góp ý

3. teppy

teppy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Hi Hoang_vu, chào mừng bạn đến với ABV.
    Thực sự nhìn vào bể một thành viên mới toe như bạn mình đã thấy được sự hài hòa, nhưng phần lớn sự hài hòa là do ảnh hưởng quá lớn của bức tranh ( B_G:BackGround) thật là tuyệt nếu nền của bạn là một thảm trân trâu nó sẽ cùng màu xanh với cái thảm cỏ của bức tranh lúc đó sẽ hợp lý hơn là một ốc đảo trên sa mạc cát trắng.
    Còn thú chơi thủ sinh là sự khóe léo trong việc bố trí sắp đặt cây cối và tạo điều kiện cho chúng phát triển tốt tạo nên một môi trường thiên nhiên thu nhỏ, do vậy cái phông nền chỉ có tác dụng tăng cường sự nổi bật của cảnh quan trong hồ, ví dụ một số hồ dùng phông nền màu xanh mô phỏng bầu trời còn một số bể dùng phong màu đen để tạo chiều sâu của bể và thậm chí rất nhiều người không dùng phông nền.
    - Về phân nền thì nếu phân Nhật có thể là ADA ( bạn không nói rõ là loại gì , như thế nào) nếu như vậy thì không lên phủ một lớp cát trắng lên trên (trong túi phân có hướng dẫn bằng 4 thứ tiếng đóa :D).
    - Trong bể của cá cao thủ thường rất hiếm khi thấy kết hợp giữa đá và gỗ lũa bởi để kết hợp hàig hòa được chúng thường rất khó, mà thông thường buộc rêu lên trên chúng sẽ trông tự nhiên hơn.
    - Cái đám ráy cạnh khúc lũa bạn nên nhổ lên và buộc vào khúc lũa hoặc đá chứ trồng xuống nền có thể phát triển chậm thậm chí là tèo đây.
    - Còn nấm thì hôm trước mình vừa trị khỏi cho đàn cầu vồng kẻ của mình bằng loại BEN-FORT giống như xanhtylen ấy có 10K/lọ. khỏi hoàn toàn liều dùng 1giọt/5lít nước (đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng nhé :D)
    Kiến thức của teppy cũng còn hạn chế rất mong các thành viên khác chỉ dẫn thêm.
    Chúc hoang_vu thành công.

4. dtnguyen62

dtnguyen62 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    @hoang vu: bạn xem up hình lại đi...hình như link bị đie hay kích thước hình lớn quá nên không xem được ! Từ sáng đến giờ vào mấy lần chỉ thấy dấu x thôi ! Đã kiểm tra ADSL thì thấy tốc độ đường truyền ổn định !

5. hoang_vu

hoang_vu Active Member

Thích đã nhận:
    1
    ủa hình xem vẫn bình thường mà, bác thử xem lại xem sao chứ em vẫn thấy bt mà.

6. Vi_le

Vi_le Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bác mua phân nền của nhật đó ở đâu vậy, lần trước mình có đi festival cá cây cảnh ở tao đàn cũng hỏi một chị bán hàng và chị giới thiệu là phân nền của nhật bỏ vô là gắm cây luôn, nhưng không biết nó bán ở đâu nếu bác nào biết cho mình địa chỉ nơi bán và giá cả cập nhật một tí, cám ơn các bác nhiều.

7. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    thật ra thì bể của Hoang Vu bây giờ khó để nói lên điều gì, thậm chí phân nền bạn còn ko biết rõ xuất sứ, chủng loại thì anh em cũng khó đưa ra lời khuyên.
    CÒn 1 đèn Osram 60 thì chắc chắn là cây sẽ ko đẹp được đâu, cộng thêm quả lọc đấy nữa thì chắc rằng tương lai cũng hết sức khó khăn. Bạn nên tìm hiểu thêm nhiều thông tin trên diễn đàn.
    Chúc bạn thành công.

8. hoang_vu

hoang_vu Active Member

Thích đã nhận:
    1
    uh thực tế là mình cũng ko rõ nữa vì chỉ biết là phân Nhật thôi 60k một ký, ---> Vi le à mình ở Hà Nội nên bạn thông cảm. Mua ở chợ Mơ, cả bao khoảng 30 ký mầu ghi nhũ, mua bao nhiêu chị bán hàng cân bấy nhiêu hỏi chị tên là gì để post lên diễn đàn nhưng gặp đúng dân kinh doanh (chỉ cần bán dc hàng ko cần biết xuất xứ). chán thế. chính vì ko có nhiều xiền nên cũng ko dám vào hàng xịn lắm. có lẽ chỉ hết đêm nay hoặc ngày mai là đàn neon đi Văn Điển hết, đã cho thuốc metro, và cẩn thận chơi luôn cả xanh etylen mà bệnh tình ko thấy thuyên giảm. mà đàn ngựa vằn đỏ ko bị làm sao mới lạ hic may là cái gì em mua cũng rẻ nên bài học kinh nghiệm ko đau thương lắm.
    À các bác cho em hỏi luôn với em nuôi đàn ngựa vằn thế nuôi chung với tép ong đen có bị thịt ko nhỉ, hôm rồi lên bác Hòa xem thấy kết rồi nhưng chưa dám mạo hiểm, kinh nghiệm chưa có

9. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Theo mình, bạn nuôi tép thì nên nuôi riêng không nên nuôi với cá vì chúng sẽ ăn tép và tép hay bị xì chét. Nếu thả với cá thì thả tép gạovn thôi chết còn đỡ tiếc chứ tép ong đen thì 15000d/ 1 đôi rồi, cherry 30000d/đôi rồi. Tép thả với cá thì chúng trốn hết không nhìn thấy đâu. Mình có 1 bể tép thả có 1 con bống vàng mút rêu mà phải bắt ra vì sợ nó thịt tép con. Mà bể bạn neon còn bị nấm thì mình nghĩ là không nuôi tép được đâu.
    Mình thấy phân nền tốt cho cây nhưng rất có hại cho cá và tép. Phân càng nhiều càng khó nuôi cá hơn. Mình có 1 bể nuôi cá, trồng cây thủy sinh không cần 1 tí phân nào chỉ có nền sỏi cá sống vô tư cây thì chỉ có 1 số loại hợp với nền sỏi này thôi. Đến bể thứ 2 nền làm cẩn thận theo đúng hướng dẫn trên diễn đàn. Cây cối phát triển quá đẹp luôn nhưng đã chết 4 tép red cherry và 3 tép ong đen ( cũng có thể do mình máy mó quá nhiều vào bể ). Nhưng theo mình nếu nuôi tép trong bể thủy sinh thì tốt nhất là dùng đất nền ADA ( mọi người rất hay nhầm là phân ADA ) đây là loại đất nền chuyên dụng cho bể thủy sinh nó không có hại cho cá vì nhả chất từ từ. Đọc bài trong mục Cá - Ốc - Tép tớ cũng thấy mọi người toàn dùng đất nền này cho bể tép. Bể tép của mình cũng mới được 1 tháng thôi. Nhưng nếu bạn không nghe mình thì tép không chết do bị cá ăn thì cũng bị chết do môi trường nước ( do trong nền có nhiều đạm quá => rêu hại, nấm độc phát triển trêm mình cá, cụ thể nấm đã có trên cá neon nhà bạn -> cho muối vào cực hiệu quả luôn). Vả lại nên để bể ổn định xong hãy thả tép không lại máy mó vào nhiều như mình hị hị hụ hụ pu pu...
    Chút ít kinh nghiệm của mình khi mới nuôi tép, bạn hãy đọc kĩ bài trên diễn đàn hẵng nuôi không bị chết 7 em như mình cũng tiếc lắm.Thân!

10. ZI.

ZI. Active Member

Thích đã nhận:
    0
    có thể do bạn xài nước máy có clo làm chít cây (tui củng từng bị trường hợp nì) tốt nhất là thay nước = nước giếng or nước trong các bình 21 lít chỉ 13k/ bình thui

11. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    bạn nên tìm hiểu thêm trên diễn đàn.............................................................

Last edited: 16/2/07