Bể thứ 2, từ đá tới lũa

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi sen_xanh, 25/5/11.

1. sen_xanh

sen_xanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Chào ACE trên diễn đàn!
    Sau gần một năm đến với thủy sinh với bể đá đầu tiên gặp rất nhiều khó khăn: rêu hại, nhiều cây không phát triển, đến khi bể ổn định cây mọc tốt thì do không cắt tỉa nên cả mảng cây ra đi vì thối gốc ... dù nhiều khó khăn nhưng tình yêu với thủy sinh lại càng tăng lên.
    Em dự định set up lại cái bể 80cm cũ, và lần này dùng lũa. Do vẫn đang trong thời gian ý tưởng nên bể cũ vẫn chưa phá, em thử sắp xếp ra ngoài trước để tiện thay đổi. Tình hình là loay hoay với đống lũa mà thấy khó quá, sếp vào nhìn cứ như đống củi khô chuẩn bị đốt. Ý tưởng thì bắt trước những lay out trên này, một dòng suối chảy quanh từ góc bể rồi chảy ra mặt trước của bể, lũa đổ về suối từ bờ đá. Phần em để báo đúng bằng kích thước bể luôn. Mặc dù đã đi lựa chọn lũa ở các cửa hàng nhưng tình hình là lũa đẹp mà kích thước nhỏ phù hợp với bể là cực hiểm, em mua về sếp xong thì thấy tỉ lệ lũa lớn quá. Mong các bác cho ý kiến chỉnh sửa hộ em.
    Cám ơn các bác nhiều.

2. hunghabongban

hunghabongban Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    lũa đá đẹp quá bác ơi................................................................................

sen_xanh thích bài này.
  3. manhtien

manhtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    408
    cách sếp đẹp quá, chơi thôi bác, cho hỏi đá mua ở đâu vậy, em đang tìm mà kô biết chỗ bán

4. mltk

mltk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,168
    lũa và đá bác xếp đẹp lắm.bỏ vào bể thôi bác ơi :D

sen_xanh thích bài này.
  5. sen_xanh

Thích đã nhận:
    72
    Đá mình mua ở chỗ chú Việt Giang Văn Minh. Mình vẫn thấy nó rối mắt quá.

6. tanhuyen

tanhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    lua đá đẹp wa cho vào bể chắc phải đẹp nữa bác ahj..............

sen_xanh thích bài này.
  7. sen_xanh

Thích đã nhận:
    72
    cuối cùng em cũng quyết định làm bể này, vẩy ốc, rong lụa và ít flame moss dùng lại từ bể cũ, ráy và dương xỉ mua ở AG (dương xỉ họ bảo là lá kim không biết có đúng ko nữa). Các bác cho ý kiến trồng trọt cây gì và chỉnh sửa ra sao nhé. Thanks các bác.

8. DavidRain

DavidRain Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    Lũa khủng quá, nhưng thấy thiếu thiếu cái gì đó, chắc là thiếu cá he he

9. fuji

fuji Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Bộ đá của bạn rất đẹp nhưng mấy nhánh lũa che mất hết vẻ đẹp củ nó rồi. Nếu là mình sẽ setup bộ đá này với nền TCN, hậu cảnh NMC cao. Đây là ý kiến của riêng mình có j ko phải bỏ qua nhé.

10. K5cafe

K5cafe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    mình thấy nhánh lũa trên cùng có vẻ xếp chưa được hợp lý lắm bạn ạ.

11. sen_xanh

Thích đã nhận:
    72
    K5cafe mình thấy nhánh lũa trên cùng có vẻ xếp chưa được hợp lý lắm bạn ạ. Mình cũng thấy thế, nhưng tìm thêm các nhánh lũa nhỏ để xếp thì không có, chắc phải đợi khi nào có đã bạn ạ. Hiện giờ để tạm 2 nhánh cho nó khỏi trống trải thôi.

Bể trước đây mình cũng trồng các loại cây đấy nhưng thấy vất vả quá, bây giờ định chơi những cái cây đỡ phải chăm sóc hơn thôi. Sau khi đổ nước trồng cây xong mình cũng thấy nó còn xấu hơn khi mới xếp thử vào bể, hì

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:35 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:34 AM ----------

chắc là thiếu cả cây và cá đấy. Cá thì không lo ông nội thằng cu và vợ đang tranh nhau đi mua nhưng mình định để khoảng 10 ngày cho bể ổn định đã rồi mới thả.

12. sen_xanh

Thích đã nhận:
    72
    Tình hình là em đã bỏ bớt lũa vì nhìn nó ko được thật. Vẩy ốc ở hậu cảnh ko phát triển chắc do chất dinh dưỡng ít vì nền dùng lại. Các bác cho ý kiến trồng cây gì ở hậu cảnh cho nó hợp hộ em, cây gì dễ mua một tí các bác à. Thanks các bác.

13. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Hậu cảnh có thể là NMC cao, hoặc TC cao ....

14. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Chào bạn, mình lại thấy bố cục ban đầu đẹp và vững hơn sau khi chỉnh lại.
    ( vì có những cành lũa vươn cao, thân lũa k cột kín rêu sẽ đẹp hơn)
    Mấy cành lũa hiện tại nằm rạp xuống và cột rêu kín có vẻ như chưa phù hợp lắm vì thiếu tính tự nhiên.
    Có lẽ hồ này không cần thiết phải có lũa, chỉ cần đôn cao phần cụm đá chính bên phải cho cao hơn chút nữa và tăng cây hậu cảnh sẽ đẹp đấy.
    Chúc hồ bạn mau đẹp.
    Tamthu

15. neverland

neverland Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    đồng ý với anh tamthu, mình rất thích bộ đá của bạn. mình thấy bạn nên bỏ lũa đi hoặc thay lũa khác cho cao lên. bộ đá của bạn cho cao lên chút nữa, và bộ đá bên trái bạn xem thay đổi chút được ko ? hậu cảnh bạn chơi cây như anh Bluedophin chỉ đó, chúc bể của bạn lên đẹp.

16. Fairytale

Fairytale Banned

Thích đã nhận:
    3,293
    "Bể thứ 2, từ đá tới lũa" - Rõ ràng là chưa thoát được chữ Đá rồi :)
    Nhưng mà Tớ lại rất thích nó :x

Last edited: 5/8/11
  17. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Đúng là nhà có điều kiện về lũa .

18. sen_xanh

Thích đã nhận:
    72
    Blue_Dolphin:Hậu cảnh có thể là NMC cao, hoặc TC cao.
    Bác Dolphin ơi nhưng hiện tại phần đất nền phía sau thấp hơn đỉnh viên đá tới 15 cm nếu trồng NMC cao thì liệu có tới được hay không, còn TC cao thì có chịu được dòng nước từ lọc thổi thẳng ra không hả bác?

Fairytale:"Bể thứ 2, từ đá tới lũa" - Rõ ràng là chưa thoát được chữ Đá rồi :)
    Hề Bác phê nói đúng quá vì hình như sếp đá dễ hơn sếp lũa nên sau một thời gian cứ bỏ dần lũa thêm dần đá thành ra bây giờ đá nhiều hơn lũa.

Tamthu&neverlan: Ý tưởng ban đầu của em là làm bể rêu và dương xỉ, những cây ko phải chăm nhiều như cắt cắm, nhưng sau khi set thì thấy nó xấu hội dương xỉ bị đen lá, bỏ dần lũa rồi thêm dần đá thế là nó ra cái hoàn cảnh như thế này. Mấy cái lũa em sợ để không thì bị rêu chùm đen vì hình như nước nhà em có vấn đề lần trước đá bị rất nhiều rêu chùm đen. E cũng thấy cụm đá bên phải thấp mặc dù mấy viên cao nhất đã kê lên có lẽ em sẽ đổi lấy mấy viên cao hơn.

hufahp:Đúng là nhà có điều kiện về lũa
    Đồng chí Việt ở GVM bảo cứ lấy về không thích thì trả lại mà bác nên cứ thoải mái nhặt.

19. sen_xanh

Thích đã nhận:
    72
    E đã tiến hành sửa theo ý kiến của các bác góp ý, phần bên phải đã cố gắng đẩy cao hết cỡ có thể nhưng đỉnh của hòn đá cao nhất vẫn thấp hơn điểm vàng khoảng 3 cm. Bên trái nên sửa như thế nào? Trồng rêu vào các khe đã như thế nảo? các bác cho ý kiến hộ em nhé, thanks các bác.

muoivankhatmau thích bài này.
  20. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Góc phải khá ổn rồi, khối góc trái không nên cho ngọn đá đâm vào kính như vậy, khiến cho hình phản chiếu làm khó chịu mắt, bạn sửa cho ngọn đá theo hướng ngược lại hoặc ra ngoài thì hay hơn....

sen_xanh thích bài này.