Bể thuỷ sinh có nhất thiết phải dùng lọc chìm?

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi hunglan, 4/12/05.

1. hunglan

hunglan New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mọi người giúp đỡ em với. Em đang định làm một bể thuỷ sinh, đang tìm hiểu. Em hỏi ông bán hàng ở Hoàng Hoa Thám, ông ấy bảo là muốn làm bể thuỷ sinh nhất thiết phải làm lọc chìm (ông sẽ làm với giá 250K)???

Ông ấy còn bảo là em nên đổi cái nắp có 2 bóng bằng nắp có 3 bóng (bể Jebo)??? Và nền bể chỉ cần cát và phân bón là đủ. Các bác giúp em với nhé.

Tiện thể, cho em hỏi hội các bác cá cảnh ở Hà Nội, cho em nhập hội với nhé, em rất cần học hỏi kinh nghiệm từ các bác :)

2. buchu_kawaii

buchu_kawaii New Member

Thích đã nhận:
    0
    làm bể thủy sinh thì đừng ra Hoàng Hoa Thám.mấy hàng ở đấy toàn là thợ vườn thôi.tốt nhất là ra Aqua nhưng giá chỗ đó hơi cao so với các chỗ khác.nếu không thì ra Hàng Đậu ý

3. kaboom

kaboom New Member

Thích đã nhận:
    24
    lọc chìm là lọc gì nhỉ (mỗi miền một cách gọi khổ quá)... theo em thì lọc tràn dùng cho hồ thủy sinh là tốt nhất... còn lại hình như dùng lọc nào cũng được :)p:p:p em chưa dùng hết tất cả... nên chỉ "hình như")...

cái này còn tùy thuộc vào kích thước hồ của anh (chị) nữa!

cái nì thì em nghĩ là đúng.

4. Hong_ket

Hong_ket New Member

Thích đã nhận:
    295
    Lọc chìm là loại mà mình ngâm luôn cái máy trong nước đó bác. Còn dùng lọc tràn là ok nhất rùi với đk là hồ phải tương đối một chút chứ bể 60 mà bỏ cái lọc tràn vào là.... cá hết biết chỗ bơi.... cây hết chỗ mọc...... cỏ cây chen đá... đá chen cá ... đấy... Kinh nghiệm bản thân...hìhì

5. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus New Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Dùng lọc ngoài cũng được đó hong ket, phài tội hơi đắt..hehehe..thôi chơi lọc chìm đi!

6. kaboom

kaboom New Member

Thích đã nhận:
    24
    em không nghĩ lọc chìm không đơn giản như vậy... nếu đơn giản thì đâu đến nỗi 250k :D:D:D:D... he he he...

7. Hong_ket

Hong_ket New Member

Thích đã nhận:
    295
    Bạn ơi, cái máy lọc chìm thì chỉ có mấy chục k thôi nhưng tới 250k là do họ có dán cho bạn 1 hộp kính để vào trong hồ thay vì là để phía trên như hay dùng để nuôi cá. Nếu 250k tức là giá của lọc tràn đó bạn.

To Solid: tiết kiệm là thượng sách, để dành tiền mua rong "cắt cổ" nữa, heheh, mình dùng lọc chìm thông thường rùi....hy vọng mọi chuyện sẽ ổn. Thân.

8. kaboom

kaboom New Member

Thích đã nhận:
    24
    lọc tràn mà giá đó cũng là cắt cổ... hồ 6 tấc giá có xấp xỉ 100k... mà cái lọc hết 250k... hic hic hic... quá đã... he he he he he :D:D:D:D

9. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus New Member

Thích đã nhận:
    1,846
    e hèm, sao không mua cái lọc không, rùi về mua thêm cái hộp lọc, gắn vào hồ, rồi làm nền, giống như chị GC á, thế là xong..tội tình gì mà để người ta chém thía hả bạn? àh, mọi người thấy lọc thác thế nào? giá cả cũng okie lắm..lại không choán chỗ!:D

10. Hong_ket

Hong_ket New Member

Thích đã nhận:
    295
    Vụ cái lọc, em giải quyết xong rồi...tiết kiệm. Sử dụng cái lọc nuôi cá gắn vào, làm thêm đoạn ống nước, hộp nhựa, bông lọc....thế là xong...lọc ngon lành...hihihihi

11. dtnguyen62

dtnguyen62 New Member

Thích đã nhận:
    12
    To SBD: Lọc thác xài cho hồ nhỏ từ 60cm trở xuống ok lắm, rất hiệu quả lại không choán chỗ, nước chảy êm ít thất thoát CO2. Nhưng có nhược điểm là mỗi khi cúp điện thì khi có điện lại phải châm đầy nước vào bình chứa của lọc thác thì mới chạy được. Nếu không máy lọc chạy nhưng không đủ lực hút nước lên để lọc !

12. hoangdelahan

hoangdelahan New Member

Thích đã nhận:
    40
    Ủa, Vậy hả bác? Sao em thấy ko phải vậy. Máy nhà em chỉ cần mồi nước khi nào thay nước bể thôi, chứ cúp điện có lại rồi nó vẫn chạy te te như bình thường, ko có chuyện gì xảy ra cả. Nhà em một ngày bị rút điện lộn vài lần mà đâu có sao (hehe, điện quạt ko rút mà rút điện máy lọc mới ghê chứ:D )

13. kaboom

kaboom New Member

Thích đã nhận:
    24
    có thể tránh được tình trạng trên bằng cách nâng cao mực nước lên đến gần miệng hồ (chổ để lọc)... :D :D :D

14. Hong_ket

Hong_ket New Member

Thích đã nhận:
    295
    à, các bác cho em hỏi, lọc thác là như thế nào nhỉ, em chưa thấy bao giờ (em mới chơi thủy sinh mà). Có thể mua ở đâu ? Giá cả thế nào ?. Thanks

15. kaboom

kaboom New Member

Thích đã nhận:
    24
    đây là một số hình của cái lọc thác:

16. dtnguyen62

dtnguyen62 New Member

Thích đã nhận:
    12
    Nâng nước cao đến gần miệng hồ thì sợ mấy em phóc ra ngoài thì bỏ xừ Kaboom ơi ! còn mực nước thấp thì mỗi lần cúp hay tắt điện là phải mồi nước lại, mất công ghê ! anh đang sài Jebo 503 cho hồ nhỏ 60cm đó...

To Hong ket: giá lọc Jebo 503 là khoảng 55k, có thể mua ở bất cứ tiệm bán cá và phụ kiện tại khu Nguyễn Thông - Q.3 hoặc Lưu Xuân Tín - Q.5.

17. Hong_ket

Hong_ket New Member

Thích đã nhận:
    295
    Cám ơn dtnguyen62, mình sẽ thử.

18. trantankhoa

trantankhoa New Member

Thích đã nhận:
    20
    Chào moị người,

Khi xài lọc thác khi cúp điện phải châm nước là đúng rồi. Còn lỡ rút chui ra như bạn gì nói thì khi mình cắm vào lại nước chưa kịp rút xuống hồ nên đương nhiên là đâu cần châm nước nữa làm gì :">

Thêm một chuyện quan trọng nữa là khi xài lọc thác, các bạn phải đặt hồ có sườn cao một chút đừng sâu quá (khoảng 3 phân là vừa, thông thường là 5 phân) và chừa chỗ cho cái ống lọc thác. Khi đổ thì mực nước trong hồ ngang với vạch in trên máy là được, đổ cao quá cũng ko giúp thêm gì được đâu :">

Lọc tràn ok là nước chảy êm nhưng fải dán thêm một miếng nhựa dẻo ko thì mấy con cá bé bé nó qua ngăn lọc chơi hết :devil:

Cái Jebo 503 mấy bác mua rẻ thế, hôm mình ra CQ bị chặt 70k đó :p

19. hunglan

hunglan New Member

Thích đã nhận:
    0
    Thực ra cái lọc chìm như mình nói nó chỉ gần giống với loại máy lọc đặt dưới nước. Ông bán hàng bảo là công nghệ này là ông ta tự nghĩ ra. Loại lọc này ông ý làm một hệ thống ống nằm ở đáy bể cá (dưới phần nền bể), nó sẽ lọc bể và hút chất bẩn xuống đáy bể chứ không hút lên và lọc như những máy lọc thông thường.
    Giá trọn gói là 250K. HIX

20. kaboom

kaboom New Member

Thích đã nhận:
    24
    to hunglan: lọc này gọi là lọc đáy ... theo em nghĩ lọc này không thích hợp với hồ thủy sinh dùng nền phân... nhưng nó rất tốt khi dùng để nuôi cá... nó tạo điều kiện cho vi sinh có ích phát triển...
    to dtnguyen62: em nghĩ ko sao đâu anh... khi để nước cao qua miệng của lọc thác một chút nghĩa là vẫn còn cách miệng hồ một khoảng đủ an toàn... đổ nước cao còn có tác dụng làm nước êm hơn nữa... :D:D:D