Bể thủy sinh cỡ nhỏ !!

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi huylinht, 26/5/06.

1. huylinht

huylinht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Em đang vừa mới tậu thêm 1 cái bể nữa ! Bể nhỏ thôi, cỡ 40*25*30. Với bể có kích cỡ như vậy thì em nên làm nền như thế nào, trồng những cây j. Em muốn kết hợp trồng cây thủy sinh với 2 con cá đĩa ( cỡ 6-7cm )~> thế có chật quá ko ạ ?? Và làm thế nào vệ sinh hồ sạch sẽ để ko làm cá dĩa mắc bệnh ạ ?? Trăm sự nhờ các bác tư vấn ! Nếu hồ ko có nền, dùng phân nước có ảnh hưởng j tới cá ko ??

Last edited: 26/5/06
  2. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Bể của bạn ngay giữ cho ổn định cũng là rất khó. Nên trồng những loại dễ tính (xem phần hỏi đáp-kinh nghiệm). Không thích hợp nuôi dù chỉ 1 con cá đĩa.

3. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    oài sao mà mua bể bé thế...bể nè thì chỉ nên mua bi, viên thủy tinh hoặc cát mầu để ở dưới thui..( nếu muốn nuôi cá đĩa) còn ko thì làm bể thủy sinh thì chỉ nên nuôi cá nhỏ thui..vì cá đĩa cần môi trường sống tương đối rộng rãi thoải mái !!

4. trandat

trandat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Đúng là bể nhỏ như thế thì không thể nuôi cá dĩa được rồi, nhưng trồng cây thủy sinh thì cũng ngon lắm à. Với bể nhỏ như vậy, việc giữ môi trường ổn định là rất khó nên khống thích hợp dùng nền tự trộn. Bạn nên mua nền ngoại nhập thì tốt hơn, nếu dư dã thì chơi ADA của nhật, còn không thì nền công nghiệp của Đài Loan hoặc Aquabase. Còn ý tưởng thiết kế bể nhỏ thì bạn có thể coi bài "Luận về bể Nano", trong đó có những bể rất nhỏ mà nhìn cũng ghiền lắm à.

5. huylinht

Thích đã nhận:
    7
    em kết cái bể Nano này rồi !! hị hị !!
    Để tối giản chi phí em chỉ sử dụng đá và trân châu, background màu đen.
    Tịn thể em hỏi luôn là nếu chỉ trồng trân châu thường thì sử dụng ánh sáng và làm nền thế nào ạ ? Em quyết định làm vào cái bể to hơn( 1 tẹo à :D ) 50*25*35

6. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    huylinh có thể tham khảo bài thi bể nhỏ 2005 của diễn đàn, và việc chơi bể nhỏ rất nhàn với những cây thông thường, tham khảo bể này (dài 40Cm) Chân trâu, ngưu mao chiên, chân trâu thường, Trung thủy trúc mọc tốt, bể không dùng CO2, lọc thác nhưng cũng không cần xài luôn, phân ADA khoảng 2Kg trải nền trực tiếp, một đèn Synvania 11W.
    Tất cả các loài cây này đều dễ kiếm trên nhà a Hòa Yên Phụ, một bể nhỏ như thế này mà để góc bàn học thì học vào lắm đây.

7. huylinht

Thích đã nhận:
    7
    cháu cám ơn bác Tiến ! Nhưng những loại cây nói trên có thể mua ở đâu đc ạ ???

8. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Lên nhà Bác Hoà Yên phụ, hoặc không thì qua nhà Bác mà lấy, đủ dùng cho bể nhỏ

9. huylinht

Thích đã nhận:
    7
    Có cái máng đèn nào dài đọ 45-50cm ko bác !! Cái bể cháu nhỏ quá !

Last edited: 30/5/06
  10. thuyen_reco

thuyen_reco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào @huylinht!
    Theo anh thì việc nuôi 2 đĩa kết hợp trồng thủy sinh thì ko vấn đề gì.
    Anh đã setup 1 bể như thế rồi & nuôi những 4 đĩa cơ (2 da rắn + 2 xanh đức)
    http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=4407
    Có 1 vấn đề là ko nên trồng la hán & nếu trồng trân châu thì em chú ý đến đến đèn vì loại này cần ánh sáng rất mạnh (và nên dùng co2 nếu muốn trân châu phát triển tốt)
    Anh cũng đang định setup bể size như thế này nhưng chỉ trồng rêu + lũa.
    Chúc thành công nhé!

11. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @anh thuyen reco: theo em thì bể của huylinht nếu muốn trông trân châu thì thôi cá đĩa ạ. Vì trân châu như anh nói cần AS mạnh, trong khi đĩa thì lại khoái AS vừa phải, nếu mạnh quá sẽ bị sốc, muối tiêu. Bể nhỏ thế này nên dùng lũa + anubias + dương xĩ + java moss, những loại này đều ưa AS trung bình như cá đĩa. (giống như bể anh sắp set-up phải không ạ...)
    BLD.

12. thangnguyenpv

thangnguyenpv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Vậy là bể e thuộc bể nhỏ rồi :)
    Vấn đề là học cách làm nền, và chọn cây, phải k0 bác BD?

13. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Àh, rất vui gặp lại bạn, nếu bạn thích kiểu bể gồm gổ lũa và rêu làm chủ đạo như mình thì không khó khăn mấy đâu. Chỉ có 1 vấn đề giống trong 1 bài hát rất nổi tiếng của ABBA là..."money...money...money" (mấy loại cây này đều sốt hàng...). Mình cứ rón rén tậu từng ít một rồi cũng đủ, mà bạn cũng không cần lo set-up nền làm chi, dùng toàn sỏi rải xuống và châm phân nước thôi...
    Thân,