Bể thủy sinh đầu tay mới setup

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi metoo, 11/2/10.

1. metoo

metoo Member

Thích đã nhận:
    14
    Em là lính mới tò te, mới setup cái bể thủy sinh chơi tép đầu tay, mong các bác ném đá nhìu giúp em để bể hoàn thiện hơn,

Thks các bác nhiều

muoivankhatmau thích bài này.
  2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Một hồ đầu tay được đầu tư cẩn thận, bạn cho thêm thông số về đèn, lọc, nền....
    Có vẻ như thiếu sáng?

muoivankhatmau and GHT like this.
  3. tim_lam95

tim_lam95 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    cho thêm thông số nha bạn,hồ đầu tay như vậy là được rồi nhưng em thấy nên tăng sáng và chỉnh sửa bố cục lại đôi chút,em thấy nếu lật ngược khúc lũa lại rồi dời qua bên phải thì hồ sẽ đẹp hơn

4. metoo

metoo Member

Thích đã nhận:
    14
    Sau một thời gian nghiên cứu trên diễn đàn mất khoảng 2 tháng em mới dám làm, hihi

Thông số bể như sau

• Bê 80x40x50 (dài, rộng, cao)
    • Đèn: 4 bóng Atman 20W 60 phân (cái này em cũng nghiên cứu kỹ là trên 1 galon thì cần bao nhiu w rồi nhưng ko biết thể đã đủ chưa) =. vẫn đang bật chưa có giờ cụ thể, nghe nói một ngày chỉ nên để 8 tiếng hả các bác???
    • Nền: Nham thạch 12kg => Power Sand Special 2l => ADA Amzonie II 16l
    • Lọc ngoài EF2
    • Cây cối thì lung tung em ko nhớ hết tên (toàn láy của bác Hòa - trai cây thủy sinh)
    • Cư dân 17 neon chết mất 5, tép đỏ 10 con chết 5, tép ong 6 con - chết hết (vì bể chưa được ổn định nhưng máu quá cứ thả các em tép ong để ngắm - chết tiếc đứt ruột toi mất mấy trăm của em hic hic)
    Mong các bác chỉ bảo thêm, bể đầu tay em làm, bây giờ ngày nào cung ngồi ngắm bể hihi

5. VKN

VKN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,469
    Đẹp xấu chưa tính tới nhưng được như thế này là sướng nhất đây này.
    Bể đầu tay mà không biết đến cái thứ bao nhiêu mình mới đầu tư được như thế này. Bạn cứ chăm cho cây lên tốt rồi chỉnh sửa dần dần.

6. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Cư dân 17 neon chết mất 5, tép đỏ 10 con chết 5, tép ong 6 con - chết hết (vì bể chưa được ổn định nhưng máu quá cứ thả các em tép ong để ngắm - chết tiếc đứt ruột toi mất mấy trăm của em hic hic)
    "Máu quá " đều phải trả bằng máu :laughing:
    Chúc bạn thành công :p

7. dungbrd

dungbrd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    627
    Đúng là toàn gặp lỗi của người mới chơi Thủy sinh. Bao giờ cũng muốn cho ngay cá, tép vào[-(
    CHết thế là còn ít rồi đó:-S. Bên này nhiều khi mình đọc trong Forum của Đức, để cho chằc ăn sau khi set up bể+trồng cây, 1 tháng sau người ta mới thả cá vào--~X(Mua cây ở cửa hàng bán cá hay đặt trên Internet thường ngâm trong xô +ngày nào cũng thay nước trong 3 tuần mới cho vào bể. Lũa thì luộc + rửa và ngâm sau vài tuần mới cho vào bể...~X(

8. metoo

metoo Member

Thích đã nhận:
    14
    Thks bác nhìu, nhưng là 29 tết rồi, ngồi ngắm mấy em tép và neon bơi cho đõ nghiền, chết củng phải cắn răn chịu đựng thôi bác à :blushing:

9. dungbrd

dungbrd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    627
    Chỉ vì muốn ngắm cá sớm mà bác nỡ lòng nào:(( tội nghiệp mấy em cá và tép quá.:crying:

duyhoian and muoivankhatmau like this.
  10. manhtien

manhtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    408
    bể đầu tay của bác thế là ổn rồi có sự đầu tư tốt về phụ kiện , dần dần sẽ có kết quả tốt thôi, chúc bác thành công :D

11. qminh_TH

qminh_TH New Member

Thích đã nhận:
    2
    he2.bon chen......

Chào cả nhà!qua một thời gan tham gia diễn đàn và được sự chỉ dẫn của các đàn anh trên aqua này ,hôm vừa rồi về nhà ăn tết ,em đã kết hợp làm tặng bố mẹ một bể thủy sinh đầu tay,nói chung là vẫn còn một vài thiếu sót nhỏ,em post lên đây vài tấm hình em'chộp' để cả nhà xem và có j thì cho em xin ý kiến nha!thanks:x
    http://http://s29.photobucket.com/a...oi/?action=view&current=IMG_4182.jpg&newest=1
    http://http://s29.photobucket.com/a...oi/?action=view&current=IMG_4184.jpg&newest=1
    HTML:
    [/http://s29.photobucket.com/albums/c298/phu_thuy_chip_hoi/?action=view&current=IMG_4184.jpg&newest=1HTML]
    [URL]http://http://s29.photobucket.com/albums/c298/phu_thuy_chip_hoi/?action=view&current=IMG_4171.jpg&newest=1[/URL]
    [HTML]http://s29.photobucket.com/albums/c298/phu_thuy_chip_hoi/?action=view&current=IMG_4171.jpg&newest=1

12. metoo

metoo Member

Thích đã nhận:
    14
    Các bác ơi,

Bể em bắt đầu có rêu và ốc, em đã mua thuốc badun để đổ, các tép thì chết gần hết, các bác giúp em với, bể nước thì vẫn trong veo, em cứ 3 ngày thì thay 1/2 nước của bể, mong các bác tư vấn.

13. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Nghe nói tuôi tép ko cần thay nước nhiều kẻo chúng nó shock chết, mà bác chơi hóa chất nữa thì sợ tép tiếc ko chịu nổi :|

14. hoangnam55

hoangnam55 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,558
    up lại giùm bạn tấm hình

15. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Được ngắm hai bể đầu tay, nhưng xem ra bể thứ hai có lẽ được một tay nhiều kinh nghiệm set roài.bạn Metoo lưu ý thay nước, nếu bị tảo rêu hại dùng đến hóa chất sẽ ảnh hưởng lớn đến môi sinh của bể.

16. metoo

metoo Member

Thích đã nhận:
    14
    Hi các bác,

Bể em đây cơ mà, các bác up nhâm của em rùi, bể tự tay em setup lần đầu, mong các bác góp ý[​IMG]

17. TaiTuong

TaiTuong Thương nhân

Thích đã nhận:
    963
    theo mình bể hơi nhiều loại đá,còn lũa thì chưa đẹp lắm.nhưng bể đầu tay thế này là thành công rồi...chúc mừng bác

18. emokizz

emokizz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Hx bể đầu tay bác đầu tư cẩn thận thật. Chờ cây cối lên căng tý nữa là đẹp ngay mà bác :D

19. metoo

metoo Member

Thích đã nhận:
    14
    Thks các bác nhìu, em mới chơi nhung công nhận khi đi làm về nhìn vào cái bể cá bao nhiu stress tan biên hết, công nhận sướng lắm các bác à, tuy bể chưa được đẹp nhưng do tự tay em thiết kế từ A-Z (đặt bể, mua tưng thứ, chọn lũa, đá, tự decor, tự trồng cây, tự làm nền...) nên em càng tâm đắc.

Tuy sẽ chỉnh sửa dần dần, nhưng quan trọng là có sự góp ý của các bác đi trước.

À các bác cho em hỏi, bể em đang bị rêu, em đỏ badun rồi nhưng vẫn còn, nhất là mấy đám chân chây cu ba, cái bon này ko biết làm thế nào để hết rêu các bác nhỉ, để cho nó mọc như môt thảm cỏ hihi

20. buinhulac

buinhulac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,334
    bạn học kiến thức ở đâu hay vậy, nếu là bể dầu tay thì quá ngon đấy, bể đầu tay cua mình còn ko dám post luôn ;))