Bể thủy sinh dự định làm

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi nnes, 19/8/10.

1. nnes

nnes CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    1,225
    Sau khi cày suýt nát box thủy sinh ở 4rum, và em cũng suýt tàu hỏa nhập ma vì lắm ý kiến. Nhưng vì tình yêu với TS, em vẫn quyết định tháng sau sẽ setup 1 bể thủy sinh bắt đầu từ con số 0.
    Và em dự định mua các thiết bị như sau.

- Bể: bể dán ko giằng, dấu keo..... 80x40x50 (hoặc cao 45 cm) , cái này em sẽ đặt nhà chú Cảnh. Chưa hỏi giá nhưng chắc khoảng 700K

- Chân kệ: em định mua tủ gỗ ở đường La Thành, 500K

- Phân nền::
    + Nham thạch: 20kg, mua ở 136 Hồ Tùng Mậu, 10K x 20kg =200K .:-S
    + Đất trộn: Đặt của chú cảnh, chắc 150K
    + Sỏi trứng, sỏi nhỏ....: khoảng 100K

- Đèn:
    + Định mua bộ máng đèn 4 bóng 60cm, dành cho bể 80. Nhưng hình như ở HN ko có bán.
    Nên em đành mua 2 bộ máng đèn 2 bóng 60. ( Hình như ko có máng cho bóng 75cm nên phải dùng máng cho bóng 60)
    Ko biết ở HN có bán chỗ nào bán máng 2 đèn cho bể 80 ko nhỉ. Hay là toàn máng 1 bóng cho bể 80cm. :crying:.
    Cái này em thử lượn ra Giang Văn Minh, Lợi Yến, chợ Mơ hoặc AQ thử xem. Ko có thì buồn lắm:crying:
    + Bóng: kết hợp 2 bóng Osram và 2 bóng Phillip , mua ở 25PĐP hoặc các của hàng cá trên.
    ==> chắc tốn khoáng 1 triệu

- Lọc: dùng lọc ngoài, chả rõ là loại nào. Nhưng chắc là khoảng 700K.

- Lũa, đá: Xin xỏ các bác ở CLB Thủy sinh HN hoặc là lượn ra HHT, Lợi Yến hay AQ thử xem. Chắc mất khoảng 100K.

- CO2: Tự chế, mất 0K. :x

- Các dụng cụ linh tinh: Giấy đo pH, cốc trộn CO2, panh kẹp, ống.....abc: khoảng 100K.

- Cây: Sẽ lên nhà bác Hòa Tứ liên mua, chắc là mất khoảng 500K- 1 triệu nhỉ. :-S

- : Setup sau 1 tháng cho bể ổn định, chờ có lương sẽ mua tiếp. :D
    Em dự định mua 1 đàn cá tam giác ( hoặc sóc đầu đỏ ), 2 chú otto, và 1 ít tép ăn rêu nếu xin đc của các bác quán cây Đa.:x

HIc, lắm thứ quá, và tiền mua cũng lắm nữa.:-S. Em dành ra 5 triệu để setup bể.

EM dự định là như vậy, có bác nào có ý kiến khác không? Cho em xin ít ý kiến. Em cảm ơn nhé. :D

2. huydatau

huydatau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    Góp ý:
    1. Bể: Nếu cố được thì đóng bể 1m hoặc bể 90. Lý do: Dễ mua đèn hơn bể 80 (ko tin hỏi anh datmoc trên 4rum)
    2. Lọc: Đặt hàng bác Cảnh luôn con lọc B52 Lavie 20L, vật liệu lọc tự mua.
    3. C02: Tiết kiệm là tốt nhưng bác cứ thử tự chế đi nhé ko dễ lắm đâu. Nếu ko chế được qua nhà em, em chỉ bảo tận tình.
    4. Cây: Bác phải lên ý tưởng trước về bố cục và quyết định trồng cây gì rồi hỏi các bác trong clb có thì xin hoặc mua thì hay hơn lên bác Hòa.
    Cuối cùng: 5tr để set thì bác đã có một hồ ngon nếu có cao thủ chỉ bảo mua sắm đúng đắn. Phần quyết định thì ở kĩ năng thôi bác.
    Tiền chỉ làm nên phần cứng thôi :D

nnes thích bài này.
  3. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Bể: OK........................................................................ 700k
    Chân: ko thể là gỗ, phải là sắt hộp: .............................. 500-800k
    Đèn: máng đôi 1m Bexiang bóng 80 x 2 = ..................... 800k
    Lọc: chú Cảnh ............................................................ 200-250k
    Nền: như trên, nhưng ko sỏi trứng, mà chỉ sỏi cám: ...... 500k
    CO2: Nên có .............................................................. 700k
    Cây: làm j đến 1tr....................................................... 300-500k
    Lũa đá: Havớt về: ....................(xông xênh là .............. 500k
    bạn tính thử coi xem dư lào!
    Nhưng mà 5tr thông thường là thừa đủ cho bể 80-100cm đấy.

nnes thích bài này.
  4. hangsapphire

hangsapphire Active Member

Thích đã nhận:
    16
    Còn 1 ý kiến nữa là chân bể bác nói mua tủ gỗ ở Đê La Thành hả? Thế là bác đặt đóng hay mua loại có sẵn (tủ giầy à?). Nếu là kiểu tủ giầy, gỗ mỏng thì không ổn lắm về chịu lực và độ bền bác ạ.
    Ngoài ra tủ gỗ (gỗ thường đấy nhé) trên DLT dài 80cm chắc chắn giá ko dưới 800k bác ạ.

nnes thích bài này.
  5. nnes

Thích đã nhận:
    1,225
    Cảm ơn bác nhá.
    - Em sẽ đặt bể 90 và tham khảo các loại đèn phù hợp. Vì phòng khác nhà em nhiều đồ quá, nên bể cá to quá thì sợ hơi ngột ngạt.
    - Lọc em cũng sẽ đặt của bác Cảnh.
    - Cây, em cũng có tham khảo danh mục các cây, lên nhà bác Hòa nhờ bác chọn giúp mấy cái cây nào làm trung cảnh, tiền cảnh, hậu cảnh mà chịu được mức ánh sáng trung bình .
    Còn Co2 thì khi nào em làm em sẽ ới bác, mong bác chỉ bảo giúp.
    :D

Last edited: 19/8/10
  6. hangsapphire

Thích đã nhận:
    16
    Bác cứ qua nhà bác Cảnh trao đổi về bể trước đi đã...
    Hôm qua có qua đặt bể nhà bác ý mà em đã giải quyết xong đa số các phần : bể + chân + lọc + Co2, nền (đèn em tự làm xong rồi)
    Vậy là chỉ còn lo 1 chút nữa về vật liệu lọc, cát, sỏi ... đá, lũa và 1 ít cây cối nữa thôi.

nnes thích bài này.
  7. nnes

Thích đã nhận:
    1,225
    Lần trc em mua cái tủ đựng giầy ở đó có 520K, nhưng làm = gỗ ép, chắc là ko thể để bể cá đc rồi. Có khi em phải làm cái chân kệ = sắt nhỉ. Mà mua chân kệ sắt ở đâu vậy các bác, chỉ cho em với.
    Hic lại tốn thêm xiền rùi.
    Đèn thì em ko có tg tự chế, nên phải đi mua thôi.

8. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Cứ như hướng dẫn ở bên dưới này là ổn thôi mà.....kaka==>

nnes thích bài này.
  9. Ashikaa

Ashikaa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Tuyệt đối ko dùng tủ = gỗ ép vì nhanh thì 1 tháng mà lâu thì vài tháng sẽ gãy. Bài học thương đau từ bản thân, lúc mới đầu chọc ngoáy nhiều, nước ra và thấm vào tủ làm xập, sau đó đành phải tháo 2/3 nước và nhờ người quen đóng một cái khác gỗ tốt và chắc chắn.

Cây cũng chả đến 300k-500k đâu, bác Hòa bán theo hứng. Lần trước mình lên hầu chuyện bác ấy cả buổi, lấy bao nhiêu cây về chỉ có 100k, nhiều quá dùng ko hết đành vứt đi.

CO2 nói thật là nên mua nếu định tính lâu dài. Chế CO2 lách rách mà hiệu quả không cao đâu nhưng khi bắt đầu không cần mua CO2 vội nếu kinh phí eo hẹp.

Hình như chưa tính các vật liệu trong lọc nữa. Nếu định làm 2 lọc HVT cho nước trong thì cũng kha khá đấy.

nnes thích bài này.
  10. nnes

Thích đã nhận:
    1,225
    hê hê, em hiểu rồi. Cứ bác HVT mà tiến. là cũng ổn đc 50%. :D

11. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    huydatau nói chuẩn luôn
    1 là 60cm, 2 là 1m2
    không nghe ân hận, đèn không có mà mua chỉ có đèn độ thôi

theo tớ nhé, nếu đầu tư đc thì đầu tư con Aquazonic trong SG ship ra, 60cm khoảng 8-900k, 1m2 là 1t2, 2 bóng T5 sáng quắc, khung nhôm kiêm nhiệm vụ tản nhiệt mát rượi

còn nữa, nếu vẫn thích bể 80x40 thì qua lấy giúp tớ cái chân sắt hộp nhé, lấy của bác Cảnh hồi trước giờ lại dùng tủ gỗ.
    giá mềm thôi :D

nnes thích bài này.
  12. Fairytale

Fairytale Banned

Thích đã nhận:
    3,293
    Đủ ý kiến và rất chuẩn rồi. Tiến hành luôn thôi cho nóng :)

nnes thích bài này.
  13. nnes

Thích đã nhận:
    1,225
    Cảm ơn các bác :x, em chưa làm đc tháng này. Tháng sau mới có đủ xiền để mua.
    Nên nốt thàng này cứ dần dà mua vài thứ trc đã, như là nham thạch, sỏi nhỏ, mấy đồ linh tinh nữa. :D
    Còn tìm mua lũa, rùi ngâm cho chỳm và thôi hết tanin ra nữa. ;))
    Với lại đi làm cả tuần, có mỗi CN là đc nghỉ để mua bán :blushing:. Em cũng muốn DIY nhiều thứ lắm nhưng chả cóa thời gian. :(

14. hangsapphire

Thích đã nhận:
    16
    Bác nnes sao phải đợi tháng sau? Chắc là tránh tháng 7 âm này à bác? Em thì cứ tuần sau là có bể chố bác Cảnh rồi ...

15. nnes

Thích đã nhận:
    1,225
    chời, em là sinh viên mới ra trường.
    Đang trong giai đoạn thử việc ở công ty, nên tháng sau mới có lương. Tích góp chút để làm 1 quả bể TS.
    Rút kinh nghiệm từ lần trc. Làm bể rẻ nên chất lượng bể cũng rẻ. =))
    Đợt này tích góp nhiều nhiều, học hỏi kỹ kinh nghiệm để có 1 bể đẹp, tối đi làm về ngồi ngắm sung sướng. =))

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:19 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:07 PM ----------

Hê, vừa tra con đèn này xong. Nhìn thèm mà =P~. =))
    Nhưng em ngại nhất là mấy quả ship hàng bác ạ, vừa lâu, vừa chuyển tiền cồng kềnh. Giá gốc thì đắt mà lại thêm xiền ship từ Nam ra Bắc chắc vài trăm chứ ko ít.
    Hic, xiền vốn eo hẹp mà.
    Chắc em sẽ làm bể 90,100cm thôi. Cho dễ kiếm đèn.
    Mà bác làm tủ gỗ gì vậy? Mua ở đâu và bao xiền thế?. Em tưởng tủ gỗ ko chịu đc nặng của bể cá.

16. huydatau

huydatau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    Tủ gỗ chịu sức nặng tốt chứ bác. Có điều gỗ phải là loại gỗ chịu được nước và sơn vecni tốt. Nếu chọn loại gỗ ép rẻ rẻ thì dễ tèo lắm.
    A Tuấn Ashikaa cũng đóng tủ gỗ đấy nhìn đẹp phết.

17. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    ship thì mất có ~100kg thì phải, có quen ai đi công tác nhờ xách ra là hay nhất