bể thuy sinh không thay nước

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi hienhhnd, 19/3/12.

1. hienhhnd

hienhhnd Member

Thích đã nhận:
    0
    đã một năm không thay nước bể 120 x60 x40 không thay nước cá nêoong , cá đĩa , cây cỏ vân khỏe cá ăn vừa đủ , cây cỏ xanh tốt , vấn đề là ngừoi nuôi cá phải tạo điều kiện cân bằng sinh thái trong bể , và làm mềm nước bằng ốc .

2. Akiss

Akiss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Bác chụp ảnh bể của bác cho mọi người cùng chiêm ngưỡng với ah!

3. Macbook

Macbook Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    Bể của em lười 3 tháng không thay nước, nước vẫn rất trong nhưng có hiện tượng xuất hiện rêu chùm đen. :(

4. teptambot

teptambot Mod nội ngoại thất

Thích đã nhận:
    1,392
    ít nhất phải thêm nc vào chứ bác, 3 năm ko thay chắc nó trơ đáy

5. mltk

mltk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,168
    anh Macbook bảo có 3 tháng thoi anh Tép ơi :D,chứ 3 năm chắc nuôi xương cá =))
    cắm chốt HN lâu quá chưa được về quê thay nước bể cá nữa,bể em cũng 5 tháng chưa được thay nước ròi :D

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:37 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:24 PM ----------

Cái này chẳng có gì mới mẻ cả bác ạ,post vào mục Góc sáng tạo có vẻ ko hợp lí???bác cho em hỏi điều kiện cân bằng sinh thái trong bể là như thế nào ạ,làm mềm nước bằng ốc là thế nào ạ??? cái này em mới được nghe lần đầu nên tò mò quá :confused::confused::confused:
    Theo được biết :bể càng lớn thì độ ổn định môi trường nước trong bể càng cao,và khả năng duy trì độ ổn định đó càng cao nên việc không thay nước mà cây cá vẫn sống là chuyện bình thường.Nhưng,càng lâu thay nước thì nồng độ các chất độc hại trong bể sinh ra từ chất thải cá,tép càng nhiều ,môi trường nước càng xuống cấp,dẫn đến cây cá vẫn duy trì sự sống nhưng sẽ ko được căng đẹp nhất và đến lúc nào đó sẽ die.Vì thế,ko phải lời khuyên thay 1 lượng nhỏ nước hàng tuần là vô nghĩa và ADA thay nước hàng ngày cho tất cả các bể của mình là dở hơi.