Bể thủy sinh (Không theo nguyên tắc bố cục nào)

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi zerolove, 25/11/12.

1. zerolove

zerolove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    Em thấy những người giỏi bên nhật,hay hà lan,hay bên nước ngoài.Họ giỏi bởi vì sự cẩn thận đến từng chi tiết,Quan trọng nhất là tính sáng tạo của họ rất cao.Còn người trung quốc thì họ có thể bắt trước y hệt nhưng lại có ưu điểm là rẻ tiền.
    Thế việt nam ta không sáng tạo mà bắt trước với giá thành rất cao :-S Vô lý quá.
    Thôi em cứ làm 1 cái bể không có giống ai cả,phong cách của người việt,phong cảnh việt,các bác tham khảo và cho đánh giá,và ném đá

Co2 có : Nhưng thật ra không có,tại chỉ mới có trước khi chụp ảnh 3 ngày
    Vật dụng : Câu làm bằng tăm rồi chát xi măng,nhà làm bằng tam tre dán keo 502.Cây làm bằng khúc lũa dán 502...
    Lọc nước : Lọc ngoài tự chế
    Nền : Nền trộn (Nhưng hạn sử dụng vĩnh viễn,Không phải lật lên thay lại (Không dùng phân nước hay phân nhé gì nhé)...Tại sao thì em sẽ nói sau)
    Cây cối thì mua ở cá xinh
    Cây gồm trân châu nhật,cỏ đỏ,rêu lửa,Ngưu mao chiên,Mini fiss,súng tiger,Cây đỏ trên nóc nhà là hồ hồng điệp hay gì em quên rồi) cây rêu trên lũa cũng quên nốt,với mấy loại cây nhỏ nhỏ rất khó nhớ. (Tại em mới chơi,set bể lần đầu) Chuẩn bị mua thêm rêu pelia đặt cạnh nhà bên góc phải.Bác nào có java moss bán ủng hộ cho em 1 ít nhé để em cho lên góc trên bên trái,trên và sau cành lũa.
    Máy làm lạnh nước : Có cái chế nhưng mùa này không dùng
    Hệ thống làm mềm nước và tạo sóng tự nhiên (nói sau)
    Không có máy đo ph và chưa từng đo ph
    Nguồn nước : Bể ngầm xây cũng lâu rồi,nên đầy tảo nâu.Nhưng với bể này tảo nâu bám càng nhiều,nền càng dày thì như kiểu đất đỏ.Càng thật và đẹp =(( Đợi mãi mà nó mọc có tẹo dưới nền

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:00 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:51 AM ----------

Em làm hoàn toàn đi ngược lại với kinh nghiệm được học trên đây...
    1: Bể đúc không trồng được chân trâu nhật ,Em mua luôn chân trâu nhật về trồng thì cây phát triển nhanh kinh khủng,lúc đầu em mua về vứt 9/10 đi trồng có 1 nhúm ở góc định trồng cây khác nhưng nó bò nhanh quá nên kệ.
    2: Lũa đá không qua sử lý để ngâm nước nó lên màu đỏ đẹp
    3: Bể nano và Nền trộn không nuôi được tép : Em đã nuôi rất thành công tép ong,hồ đẻ tép con chi chít.Mua về thả luôn vào bể không chết 1 con nào...Nhưng không hiểu sao 1 thời gian thì tép ong và rc bố mẹ cứ ngoi lên mặt nước thở.Và chết dần...Tại lúc đó em lười không thay nước,nước có mùi hôi và không có sùi oxi...Quan trọng là nước quá nóng 30 độ c ( Thời tiết lúc nóng lúc lạnh mà lúc ấy em chưa có làm lạnh nước)...Hiện tại em đang thử lại với 3 đôi tép vàng,3 đôi chocolate,5 đôi rc,sắp tới sẽ mua tép ong...với nhiệt độ 25 độ như giờ tép quá khỏe ,ăn nhiều...
    4: Em thấy các bác cứ sợ tảo nâu,rêu hại...Với riêng em thì tảo nâu nó bám vào nền càng nhiều,nhìn như màu của đất thì càng đẹp...Sau đó nó sẽ chết đi và tiêu hủy tạo thành khoán chất rất có lợi..Em để nguyên không hút.Cũng đang đợi rêu xanh bám vào cái nhà đây,Nó mà bám vào nữa thì đẹp tuyệt vời

Last edited: 25/11/12
  2. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Bạn rất tự tin ! Bạn là một phát hiện lớn của ABV .

3. tuandatbk

tuandatbk New Member

Thích đã nhận:
    0
    chuyển cái cây sang góc phải cung vơí cái đình và đâỷ cái đình sâu trong 1 chút sẽ hay hơn <= ý kiến của riêng cá nhân mình

4. zerolove

Thích đã nhận:
    199
    Thank bạn,sắp tới có khi phải kiếm cái bể to.Trồng cây làm như kiểu 1 thành phố cổ.Có nhà gỗ,chòi gió,cây cảnh,hồ lớn ...Nhìn trông rất thật,thực tế ...Phê lắm

Video :
    [video=youtube;9Df1ZL1WFGs]http://www.youtube.com/watch?v=9Df1ZL1WFGs[/video]

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:24 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:22 PM ----------

Quên.kích thước bể 35 -25 -22...Khi phân bị thiếu chất thì mua 1 kg ada cho vào 1 cái túi vải rồi cứ thế thả vào bể sau.1 kg dùng được 3 lần - Tránh hiện tượng dư thừa dinh dưỡng ,tiết kiệm,không cần set lại bể...Nếu bể bác nào quá to thì chỉ cần làm 1 cái bể phụ nhỏ để sử lý nước đặt ở 1 góc là ổn

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:33 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:24 PM ----------

Tổng thiệt hại : Phân Nền: 8 chục,Cây:400k,Bể kính 300k,Bể phụ và lọc bằng kính 50k,Bình co2 :400k . Đèn làm bằng kính 120k .
    Các thiết bị co2,o2... khác - 300k ... Tất tật 1500k : Bằng 1 bộ co2 của các bác không ợ...

Last edited: 25/11/12
    tapchoicu and truongthinh like this.
  5. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Quá tuyệt , bạn update thường xuyên cho mình xem với nha .

6. zerolove

Thích đã nhận:
    199
    Thực sự là bể em vẫn thiếu java moss .đặt góc trên sau bên trái.Pelia buộc vào đá bên phải cái nhà...Mua ít tép ong với cá trâm nữa mà hok có xiền.Em chưa định cho lên đâu nhưng đợi lâu quá nên chụp ảnh đưa lên thôi.Đợi khi nào có xiền em mua đồ làm tiếp.đợi rêu lửa mọc lấy Ítđặt trên đá nữa là đẹp

7. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Có phải bể nhỏ bạn đang giới thiệu cũng là cái bể mà bạn thử nghiệm tìm ra cách diệt rêu hại và làm trong nước thần kỳ ở đây không :
    http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=101315&p=1264285#post1264285

ngoc_tanlong and luckylucke like this.
  8. zerolove

Thích đã nhận:
    199
    Bác ợ,em cũng nghĩ thế...Nhưng bể của em là 35 - 25 -22 nhé.Tất cả cho ra sát góc bể ,Không thể hơn 1 mm nào nữa rồi.Trước em mới chơi sợ chăm sóc khó nên mua bể nhỏ.Giờ mới thấy cần bể to

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:36 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:30 PM ----------

Nhà em mới làm có mỗi cái bể này thôi,đúng là thuốc đó đã dùng cho bể này.Bác có thể thấy cầu,nhà,lũa kính không có 1 tý tảo nào.Còn dưới nền nó chết như đất ấy.Bể của em có vài con tép thôi,nếu mua tầm 20 em thì sợ cái nền đất cũng không còn.Ngưu mao chiên nhìn vàng vàng tại em mới cắm,nó ra lá nước.Lá vàng là lá cạn chết.Đợi 1 time nữa em trồng thêm cây và mươn cái máy ảnh chụp sẽ rõ và đẹp hơn.Chứ nhìn bên ngoài bể đẹp hơn trong ảnh rất nhiều

muoivankhatmau thích bài này.
  9. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Thật ra là thế này : rêu nâu sẽ xuất hiện trong một hai tháng đầu tiên của một bể mới setup , sau đó môi trường ổn định thì rêu nâu cũng tự biến mất một cách bất ngờ .
    Loại men ví sinh của bạn sử dụng cũng trong giai đoạn bộ lọc đi vào thời kỳ ổn định nên rêu nâu cũng tự mất là có thể có sự trùng hợp về thời gian và cũng có thể là trong men tiêu hóa có những sinh vật hữu ích .

Nói về tác dụng diệt các loại rêu khác của men tiêu hóa thì chưa có sự kiểm chứng chính xác nào cả .

10. zerolove

Thích đã nhận:
    199
    Có thể bác nói đúng,nhưng mà rêu nâu trong bể của em chưa có hết hẳn.Không dùng 1-2 ngày là nó lại bám đầy nhà cửa với lũa đá.Nhưng quả thật bỏ ra 20 ngàn để làm trong nước,bể đẹp hơn nhiều thì em thấy quá ưng ý.Mua mấy loại thuốc làm trong nước đắt hơn loại này nhiều mà hiệu quả chưa chắc đã bằng...Cái này không triệt tận gốc để rêu nâu không phát triển nữa được.Nó chỉ làm giảm đi làm cho bể sạch và trong hơn thôi bác

truongthinh thích bài này.
  11. teptambot

teptambot Mod nội ngoại thất

Thích đã nhận:
    1,392
    bác làm e nhớ lại thời mới bập bẹ vào chơi bể cá cũng đình chùa cầu cống đủ cả, nghĩ cũng vui ai cũng có khởi đầu cả cái chính ko phải ai cũng dũng cảm khoe ra như bác :D

12. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Có thể có một hoa hậu hay một bác học tự đưa hình ảnh hồi còn mặc tã hay ở truồng tắm mưa cho mọi người xem một cách rất bình thường và mình nghĩ rằng mọi người cũng đón nhận rất bình thường .
    Nhưng một hoa hậu hay một bác học cũng khoe hình thời còn mặc tã hay ở truồng tắm mưa và dõng dạc tuyên bố : hồi xưa tôi đã khác người bình thường ... thì quả là rất không bình thường hehehe ,

13. luckylucke

luckylucke Well-Known Member

Thích đã nhận:
    686
    Nhìn sao giống em cách đây 9,10 năm quá, nhưng em thì không được tự tin như vậy :D. Chúc bác luôn tự tin để có những tác phẩm để đời :D. Bác làm cái bể 1m mà chi phí như bác, thì không phải là thấp đâu bác ơi. Đèn theo kiểu bác nói, thì em nghĩ 1 là bác làm đèn Compact, 2 là bác chơi mấy cái đèn nhỏ trong tiệm vàng họ thường để ở tủ. hồ thiên về trồng cây mà bác thả O2 vào, thì em thua toàn tập. Nền như bác nói, thì đúng là em mới thấy có người chơi lần đầu :)), em cũng chưa đủ can đảm để nghĩ tới chơi kiểu như vậy bao giờ cả, ADA mà bác mua thì chỉ có 1kg, còn bác chưa tính sỏi, cát thì phải... Nếu tính chi ly, thì bể bác phải hơn 1tr5, em dám chắc, mà thiết bị bác xài thì sai cả rồi, tụi em chơi tệ lắm bóng cũng là Jebo, lọc có thể em không bình luận, nhưng nếu đã chơi hồ Nano, làm lọc chi cho nó lớn vậy bác? Em chơi có thể là nửa tháng không động vào hồ, bác thì chắc 2,3 ngày phải trụng ADA vào 1 lần cho cây có chất, kiểu như chơi phân nước ( nếu vậy chơi phân nước nó mau hơn) :D. Em thì tay mơ thôi, nhưng thấy bác phát minh ra kiểu mới cũng thấy ngồ ngộ...

14. zerolove

Thích đã nhận:
    199
    Thôi bác ợ,bác ném toàn đá tiger set hồ thế này em đỡ làm sao nổi.
    Đúng là cái bể này có theo cái bố cục cũ rích từ thời nào.Nhưng ngày xưa không có cây thủy sinh.Toàn mấy loại lèo tẹo bèo nhèo nổi trên mặt nước ấy nên không đẹp...Em chỉ làm mới nó bằng phong cách hiện đại thôi mờ

truongthinh thích bài này.
  15. luckylucke

Thích đã nhận:
    686
    Thưa với bác là những loại cây như bác trồng, em trồng cách đây gần 10 năm rồi ạ

zerolove and linhbongbong like this.
  16. zerolove

Thích đã nhận:
    199
    KAKA...Bể 9-10 năm trước của bác làm sao đẹp bằng cái bể của em bây giờ.Phải không...Em thì em không thích làm giống như những người khác.Nên làm cái bể kiểu như này...Nhìn nó vui mắt,phong cảnh cũng thật nữa...Nếu bể của em nó to hơn gấp 2-3 lần thì em tin chắc nó sẽ đẹp và sống động hơn nhiều khi có thêm cái nhà gỗ to,1 con đường.các cái cầu có mái...
    Bác hết sức thông cảm cho em tại vì bể nó bé quá...Cực khó làm cho sống động được.Chọn cây cũng khó hơn bể to nhiều nữa chứ

17. luckylucke

Thích đã nhận:
    686
    http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=41946&page=2
    Dạ đây là 1 cái em làm trước đây 5,6 năm đây bác, cứ tham khảo thử nhé :D. Làm không đụng phong cách ai là tốt, nhưng thiệt ra nhìn nó có đẹp không thì là vấn đề khác. Có thể bể của em không đẹp bằng bể bác, nhưng xét về tính chất tìm hiểu và học hỏi, thì em có thừa đó bác :D

cocolala, Woo-chan, rune_kt and 7 others like this.
  18. Wam

Wam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    272
    Nghệ thuật chơi thủy sinh nước ngoài có trước ở nước ta nên họ phát triển các mô hình sớm, còn ta đi sau thì học hỏi và sang tạo thôi mà :D

luckylucke thích bài này.
  19. zerolove

Thích đã nhận:
    199
    Ý em nói là bể bác chơi ngày xưa,toàn chùa chiền với nhà đất cơ.Chứ không nói đến bể hiện tại

20. Fairytale

Fairytale Banned

Thích đã nhận:
    3,293

Tớ thích cá tính này: Người là người, Ta là Ta :)

ttchit and luckylucke like this.