Bể thủy sinh lần đầu, cắm theo phong cách Hà Lan

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi huyxnet, 15/11/11.

1. huyxnet

huyxnet Member

Thích đã nhận:
    10
    Bể 60x36x36 HVT
    Đèn T5H0 60 (1 máng đôi)
    Lọc DF700
    Co2 1g/1s
    Nền HVT trộn + Nham thạch + 1 bao ADA
    Vi sinh Nitro của Datch
    Cây toàn loại rẻ tiền em còn chưa biết chính xác tên cái nào không phải các bác nói lại dùm em nhé: sunset, vẩy ốc, huyết tâm lan, đại hồng diệp, hồng liễu, lệ nhi, rong la hán, sao nhỏ, trân châu cuba, tân đế tài hồng.
    Hồi đầu là không nghe lời cụ Cảnh, em rải sỏi trắng đá đấm linh tinh, cá các loại theo ý thích, mới đầu thì còn tạm thấy được, sau thì rêu nâu cá chết không thể xử lý nổi. Chán quá bóc hết đi làm lại từ đầu. Mới set được 2 hôm nước vẫn còn đục đang chạy lọc chờ ngày nước trong.
    Các bác có kinh nghiệm thấy trong bể còn gì cần thay đổi góp ý giúp em nhé! Riêng em đang thấy hơi nhiều cây lá to, nhưng cứ phải cắm bừa vào để tránh rêu đã, bị 1 lần sợ rêu lắm rồi.b-(
    By lehuy3010
    By lehuy3010
    By lehuy3010
    By lehuy3010
    Làm lại từ đầu:
    By lehuy3010
    By lehuy3010
    By lehuy3010
    By lehuy3010
    By lehuy3010
    By lehuy3010
    By lehuy3010
    Bonus 1 cái cóng trên bàn làm việc :))
    By lehuy3010

2. TanKhanh

TanKhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Bạn chơi cái bình Co2 nhìn ngộ quá. Bể này nếu muốn chơi theo phong cách HL như chủ đề bạn nói,
    chắc là phải thêm 1 bộ đèn 2 bóng 60cm nữa á:applause:

3. famtruong.pl

famtruong.pl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    anh ơi! nếu tối mai e ko đi với gấu nhà e thì e ở nhà tỉa trân châu cao cho a nhé. đang đầu tư cho gấu nên đi hơi nhiều a thông cảm

4. huyxnet

huyxnet Member

Thích đã nhận:
    10
    He, thanks ông em, cứ từ từ cũng được nước vẫn chưa trong :-S. Trân châu cao của em anh đã để sẵn chỗ trồng rồi.

5. huyxnet

huyxnet Member

Thích đã nhận:
    10
    Cái bình này là bình chế từ chai Danzka, chế cho nó sướng cái cảm giác lúc mới chơi bạn ah. Giờ thì nhét luôn cái bình to như quả bom cao 70cm vào tủ rồi. Con đường ngắn nhất là chơi đồ tốt (mình đọc đâu đó trên diễn đàn này :))) Mình cũng đang phân vân nên thêm 1 máng T5H0 odyssea 60 đôi nữa là thành bốn bóng lại phân bố đèn thoải mái theo ý mình. Hay là bộ T5HO loại 4 bóng và được bổ sung 8 bóng Quad Blue chống vàng nước vì cái nền ADA này nó hứa hẹn sẽ cho mình 1 màu nước vàng :( thế là lại thừa ra bộ máng cũ.

6. trnhatula

trnhatula Well-Known Member

Thích đã nhận:
    123
    Cách cắm cây hơi quen quen giống 1 hồ của cao thủ nào trên thế giới, trồng cây như canh tác nhưng khi cây lên thì tuyệt vời chờ xem kết quả thế nào đây :D

7. huyxnet

huyxnet Member

Thích đã nhận:
    10
    Mình đọc mấy bài viết về bố cục kiểu hà lan, rồi tra tên cây xem vị trí nó nằm đâu trong bể rồi chia ô trên giấy, bố cục xong thì bắt đầu cắm, chứ cũng không nhìn theo mẫu. Hi vọng có bể xanh mát để chơi tết, hôm nay là 4 hôm rồi mà nước vẫn chưa trong, đã thay nước 2 lần mỗi lần 30%. Cho thêm vi sinh của datch. Không biết đến bao h mới trong nữa. Hồi trước chơi nền sỏi vừa vào nước đã trong veo, giờ cứ như xứ sở sương mù.

8. moceva

moceva Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
  9. huyxnet

huyxnet Member

Thích đã nhận:
    10
    Cập nhật ảnh bể của mình 9 ngày tuổi, đã bổ sung thêm 1 lọc váng loại nhỏ, thêm 1 máng đèn 10.000k t5h0. Và rất cám ơn ông em Trường đã cho anh bụi trân châu cao lá nước quá đẹp.
    Hiện tại nước đã trong hơn một chút sau 3 lần thay nước mỗi lần 30%.
    Thêm cái ảnh cái chậu cây thừa set luôn thành chậu thủy sinh trước cửa nhà, nền Hovaten.
    Các bác góp ý xem có nên bỏ bụi sunset bên phải đi không ạ, nó mọc nhanh quá, thế mà trong sách bảo là làm tiền và trung cảnh. Chả biết bao giờ nước mới trong được như phalê =P~

Lanhuong0102 thích bài này.
  10. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Quan trọng giề . cây lên là ok roài .... rồi nước trong thoai :D

11. Mr.Kin_7989

Mr.Kin_7989 Thương nhân

Thích đã nhận:
    321
    bể không đá ! hồ mới chưa thấy rõ ý tưởng của bác !

12. vanlabo

vanlabo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Mới đầu nhìn như cái vườn ươm cây :laughing:! Bây h nhìn đã bắt đầu mát mắt rồi!

13. huyxnet

huyxnet Member

Thích đã nhận:
    10
    Mình cũng không rõ bể kiểu Hà lan có cho đá vào không, nhưng chắc là mình chỉ chơi cây không thôi. Đợi cây mọc um tùm xanh mát là được. Mà bác nào biết về cây nhìn hộ em xem bụi cây phía trước bên tay phải có phải là sunset không ạh, nó mọc nhanh kinh khủng.

14. huyxnet

huyxnet Member

Thích đã nhận:
    10
    Cập Nhật bể đã được 30 ngày

Bể em 30 ngày rồi, có 1 lần bị đục ngầu tranh thủ cắm lại và thay 70% nước. Tự nhiên 1 hôm sau nước trong veo, bụi bao nhiêu ở dưới nền cứ lần lượt bị bốc đi, chắc do luồng nước. Khoảng 17 ngày rồi chỉ thêm nước chứ không thay nước. Cây mọc khỏe, chỉ có mỗi chân trâu cao là bị thối, cắt sát gốc thì đang lên mầm non nhưng phát triển chậm, có hiện tượng thối lại không rõ nguyên nhân.
    Hiện tại bể em bị rêu nâu tương đối, em thả 2 con otto vào nó nằm im trên kính, 2 con chuột trắng thì còn chạy dưới nền, sốt ruột thả thêm 1 bống xám xám và 1 bống vàng thì bống xám nằm im, bống vàng nhảy ra khỏi bể, chả có con nào chịu làm việc b-(.
    Thả 2 lần mỗi lần 10 em RC vào bơi như cá, xong 2h sau chết dần, xót hết cả ruột toàn bọn ôm trứng gần đẻ.
    Mong các bác có kinh nghiệm góp ý thêm cho em, nước thì 100% là nước lọc RO mà sao em cảm giác nó có vấn đề gì đó không ổn :-S

GHT and Lanhuong0102 like this.
  15. Thunder

Thunder Well-Known Member

Thích đã nhận:
    185
    Nước trong, cây phát triển xanh mướt thế kia mà cá và tép thoi thóp là sao nhỉ ? Chắc CO2 nhiều quá, bọn nó bị sốc đấy bạn à, có lẽ bạn nên tắt CO2, sục oxy 1/2 ngày trước khi thả rồi mới cho nó làm quen dần với CO2.

16. MrBlue

MrBlue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Co2 nhiều quá cũng bị đục nc đấy bác. E bị 1 lần rồi để cái van điện từ tự động đóng ngắt Co2 trước bộ trộn, 1 hôm ai dè nó bị kênh thế là chạy cả đêm sáng dậy thấy nước đục như nước gạo cá mú bơi nghiêng hết cả loạt tý nữa thì die, lấy bộ test ph ra đo thì ph xuống tận 4 hic hic. Bác nên xem lại chế độ CO2. Nếu cây cối phát triển ok rồi thì có thể thả nhiều nhiều cá để thay luôn nguồn CO2. Bể này thả độ 50 em neon vua thì quá ổn