Bể thủy sinh make in tự tui - Mời mọi người góp ý

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi hnahkcad, 24/6/14.

1. hnahkcad

hnahkcad Member

Thích đã nhận:
    14
    15 ngày cặm cụi em đã setup tạm coi là thành công 1 bể thủy sinh. Bắt đầu từ a->z từ không biết 1 tý gì đến nay luôn :) Hoàn thành+đổ nước từ 22h. đem khoe và xin ý kiến ngay với các bác ^^
    Bể 40x30x30 dán của bác Thạch ở Trường Trinh HN
    Nền 3 lớp gồm :
    + Sỏi mini + nham thạch vụn ( 1cm)
    + Nền trộn ( đất sét + xỉ vụn than + phân vi sinh sông gianh + đất nền mekong đập vụn) tỉ lệ đất sét hơi nhiều + ko biết mua đất sạch tribat ở đâu luôn :D em trộn đến lúc sền sệt và siêu dính :3 (2-3cm)
    + Đất công nghiệp mekong - 1 bao 2kg còn bao nhiêu đổ tất vào :)
    Lọc : tự chế một cái lọc chỉ có bông và xốp vì bề của em mới đổ nước vô cái nền là đục ngầu. lọc máy atman 301 nhưng mà siêu yếu các bác ợ :( bể xong xuôi trong nay mai em đang phân tích-thiết kế một bộ lọc hoàn chỉnh.
    Đèn: led tự chế 6 hàng. loại led 50k/m mua ở chợ trời, 12v/2A. Cắm vô cũng khá là sáng, chỉ akay 1 tý xíu cái cục sạc 12v mua 70k cắm 2 hôm là cháy tụ :( mới mua 1 cục sạc đẹp hơn,nhẹ hơn và chỉ 60k. đúng là hàng TQ chả biết đâu mà lần :|
    Sau 1 tuần đổ nền + thỉnh thoảng lọc thì đến hôm nay em quyết định cắm cây :3
    Cây: em ra chợ mơ mua 40k dc 4 chậu cây chẳng biết loại nào. vòng qua Bách Khoa mua thêm 1 chậu TCN 25k, trên đường về qua đoạn đường Láng đang kè sông Tô Lịch em vác về 1 bịnh đá xanh ( nhiều để còn chọn lựa đá B-) )
    Kỳ cạch phối cảnh, ngắm nghía, cắm cắt 3-4 tiếng đồng hồ cũng xong 1 bể khá là ưng ý. Phối cảnh xếp tầng, 2 hòn đá trông như hòn Trống-Mái :x
    Trước khi đổ nước em trông thật thích mắt, bõ cái công mấy tiếng liền cắm cắm cúi cúi :3
    Đổ nước vào lúc đầu khá đục, sau khoảng 1 tiếng em thấy trong hơn chút và hiện giờ đang cho chạy lọc và đèn - dự là em sẽ để suốt 1 đêm nay xem ntn.
    Và có mấy câu hỏi mong các bác giúp tý :D
    1. Đá em nhặt ở chỗ kè sông, chắc cái này là đá xanh các bác nhỉ? không biết em cứ thế thả rêu lên ko buộc chỉ gì có dc ko?
    2. Cho em hỏi các loại cây trong bể là gì? em ra chợ Mơ mua hỏi người bán còn ko nhớ rõ :)) trông đẹp đẹp nên em mua ?109 ngoài TCN em chẳng biết cây nào với cây nào =((
    3. Về cái đèn, em nghe 1 bác nói đèn này dùng 1 thời gian sẽ bị vàng :( bác ý còn tư vấn mua cái loại led 75k/m. có phải vậy ko ạ? đèn như hiện nay em thấy khá là sáng, TCN em nghe nói cần sáng và CO2. coi như tạm xong 1 tiêu chí :3
    4. Xin mời các bác thoải mái góp ý ạ, em cám ơn nhìu :)>-:)>-:)>-:)>-

bachikho and GHT like this.
  2. VanXuan

VanXuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    170
    Sao bạn không cố dùng thêm 1 viên đá nữa cho thành số lẻ là 3 viên ?

GHT and hnahkcad like this.
  3. hnahkcad

hnahkcad Member

Thích đã nhận:
    14
    Mình đang đặt 1 viên đá nữa trước mặt và chưa rõ đặt vào chỗ nào trong bể :(( bể bé quá hiuhiu

GHT thích bài này.
  4. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
  5. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Hồ 40 mà bạn xài tới 6 dãy led cơ à, không biết là led gì nhỉ, bạn có thể chụp 1 tấm về nó không?

6. hnahkcad

hnahkcad Member

Thích đã nhận:
    14
    6 dãy led hình như loại 5530 mình mua ngoài chợ trời :D hơi lo vì cái này nghe nói dùng 1-2 tuần sẽ bị vàng ánh sáng :( hiện nay thìvaanxn ổn và sáng choang choang :D

GHT thích bài này.
  7. bifo.design

bifo.design Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    Bố cục bác đặt lệch hẳn sang một bên đi. Dàn trải hết ra vậy.

GHT thích bài này.
  8. hnahkcad

hnahkcad Member

Thích đã nhận:
    14
    Mình thiết kế bố cục kiểu hòn Trống-Mái :)) đặt chính diện để tôn lên 2 hòn ;)

GHT thích bài này.
  9. mrkidhn

mrkidhn Active Member

Thích đã nhận:
    24

cái đèn này có vẻ chưa ổn: Không biết led dây này có tỏa nhiều nhiệt ko chứ nếu tỏa nhiệt mà bạn áp vào bìa carton thế kia thì càng nóng -> nhanh hỏng led. Về lâu dài hơi nước bốc lên làm mủn giấy rơi xuống bẩn hồ. Bạn nên thay bằng tấm tôn hoặc tấm alu làm biển quảng cáo hoặc Inox thì vừa đẹp hơn, tỏa nhiệt tốt hơn mà còn phản xạ ánh sáng xuống hồ nhiều hơn nữa.

Mà bạn chế luôn bình co2 nữa cho cây nó phát triển nhanh.

Còn cái lọc mình thấy lạ lạ. Cái dây và cái đầu nối như của dây khí ấy nhỉ? Mình dùng bơm 302 cũng có nhưng chẳng biết dùng cái đấy làm gì cả. Ra chợ mua cái dây phi 10 lắp vào vừa khít :)

Last edited: 25/6/14
  10. hnahkcad

hnahkcad Member

Thích đã nhận:
    14
    @mrkidhn : cám ơn góp ý của bạn. led mình đang thử nghiệm tạm thời vì led này là led 5050 hình như ánh sáng yếu ko đủ cho TCN bò ( cá nhân thấy a/s mạnh mà để 1t/g xem sao).
    Cái lọc thì mình chỉ mua bơm Atman 301 cái dây có sẵn trong hộp, bơm yếu kinh dị, đã mua dây khác lắp vào vừa khíp và bơm khỏe re :)

GHT thích bài này.
  11. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Giống cây màu thẫm phía sau là cây người ta hay trồng bồn hoa công viên , chúng chỉ tạm thời duy trì một thời gian ở trong nước thôi .

Còn đây là cái bể nhỏ để bạn tham khảo ý tưởng :

12. hoangnganvn

hoangnganvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    Mình cũng thử dùng LED nhưng có 3 vấn đề bạn cần lưu ý:
    1. Led tỏa nhiệt rất lớn vì thế bạn ra cửa hàng nhôm kính mua thanh nhôm rộng khoảng 13cm và dài thì theo bể của bạn và dán LED vào nhôm (nếu cẩn thận thì phải bôi thêm keo tản nhiệt) thì mới bền được.
    2. Led này sáng yếu nên bể bé thì không sao chứ bể trên 40 thì chưa chắc đã đủ sáng.
    3. Để LED phát sáng đủ công suất thì nguồn phải đủ và thừa thì càng tốt (nên dùng nguồn máy tính). các nguồn tổ ong của bọn chiếm trường sa thì không đủ công suất. nếu dùng nguồn này thì phải chọn loại gấp đôi công suất trở lên thì may mới đủ.

hnahkcad thích bài này.
  13. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    1. Đây là led dây, mình sợ nhiệt nó truyền qua nhôm chả được bao nhiêu vì vướng lớp nhựa dày
    3. Nguồn tổ ong mới thì hiệu suất cũng được 80% như quảng cáo chứ không đến nỗi là phải chọn loại gấp đôi công suất ~> hao tài tốn của. Còn nguồn máy tính thì xài phải cẩn thận khoản điện đóm một chút (nguồn máy tính cũng toàn TQ không à, nếu xài loại xịn thì không kinh tế nữa). Không thì chọn nguồn nhựa cũng tốt mà an toàn

14. hoaikhong

hoaikhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    led dây bọc nhựa thế này ko đủ ánh sáng đâu bác. bác ra chợ trời hỏi mua led thanh nhôm 5630 hoặc 7020 (giá từ 50 - 60k thôi ạ) về làm lại chứ ko thì cây cối ko lên đc đâu. đừng mua mấy cái nó quảng cáo rẻ rẻ, về sài 1 thời gian lại phải thay còn tốn hơn
    nguồn muốn an toàn thì mua nguồn nhựa kín. ko thì tổ ong sài cũng tốt chán. bể bác từng ấy mua cái 5A sài tẹt
    nguồn máy tính công suất tưởng cao nhưng thực ra công suốt đầu 12V ra cũng chả đc bao nhiêu đâu

hnahkcad thích bài này.
  15. hnahkcad

hnahkcad Member

Thích đã nhận:
    14
    Đúng là mình cũng định thay led 5050 này thành 5630 và 7020. đang dùng tạm thử xem sao ^^ về vấn đề nóng thì mình sờ tay thấy ấm ấm , đặt cách mặt nước 5-6cm nên mình nghĩ không bị ảnh hưởng. Nguồn thì xin thưa các bác dùng 2 nguồn tổ ong mua ở chợ trời, cái đầu 70k cắm 2 hôm thì nổ 1 tụ đang tạm vứt xó chưa muốn sửa. mua 1 nguồn khác trông có vẻ ngon ngon hơn thì 60k và cắm dc 3-4 hôm nay chưa thấy gì :D cầu trời cầu trời hihi

16. hnahkcad

hnahkcad Member

Thích đã nhận:
    14
    Đây là bể của mình sau 3 ngày. thả cá sau 1 ngày.

Tình hình chung:
    _ 2 loại cây ko rõ tên là rong ở 2 bên đá và nhóm cây ở giữa xem chừng mọc khỏe mạnh, bắt đầu vuơn.
    _ Sen nhật bên trái và nhóm cây chưa rõ tên bên phải chưa thấy hiện tượng gì.
    _ TCN do từ đầu trông chưa có kinh nghiệm cộng tiếc vì mua về 1 đống nên mình trồng hơi bị sát, hiện nay thì có cây bò, có cây thì lại ngỏng đầu lên, 1 số cây thì do rễ ko sát nước nên lông bông giữa dòng đời xô đẩy ^^

+ Chưa thấy rêu hại rêu nâu tảo đen v.v. ở trong bể và trên mặt kính - theo như 1 lão dọa thì trông vài ngày là có :D
    + Nhân khẩu cá thì có 1 bút chì, 1 otto, 2 mún , 2 bảy màu, 3 neon, 3 ngựa vằn. Nhưng tối qua để ý bọn ngựa vằn đuổi nhau ghê quá các con khác sợ trốn hết ở mấy cây hậu cảnh nên em bắt 3 con ngựa vằn ra đem đi cho. Định tý nữa đi mua 3-4 chú tép RC về thả cho vui mắt và thử nghiệm luôn về tép :)

17. quangtuduc

quangtuduc Member

Thích đã nhận:
    14
    ở cuối bên trái là sen mini, bên cạnh là diệp tài hồng lá táo và cuối cùng hình như là lông chim