Bể thủy sinh NHỎ khoảng D30cm. Giúp mình với!!!!

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi Le'Tak, 22/8/07.

1. Le'Tak

Le'Tak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Một lần đi tham quan mình thấy một bể thủy sinh rat đẹp. Cỡ nhỏ, mình nghĩ dài chừng 30-40cm thôi, kính bo tròn ở góc. MÌnh rất muốn có một bể tương tự. Mình có thể mua ở đâu? Mình cần gấp để làm quà sinh nhật cho 1 thành viên trong gia đình. Nếu có sẵn, ưng ý rồi set-up tất cả thì trong 1 ngày có kịp không? Bạn nào biết chỉ giúp mình vơi'.
    Mình có ghé tiệm Vũ góc NVTrỗi& LCThắng, nhưng thấy cỡ nhỏ nhất là dài khoảng 70cm. Set-up tất cả không kèm cá là khoảng 2tr5. Giá cả như vậy có hợp lý không?
    Mình không có chút kiến thức gì về bể thủy sinh cả, chỉ đọc qua bài mà các bạn đã post thôi. Mong các bạn giúp đỡ vì mình rất thích nhưng không tự tin lắm.

2. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    ko bik bạn có thix tự làm 1 hồ TS ko ? chứ nếu như bạn nói làm 1 hồ TS trong vòng 1 ngày là nhanh wa', có thể nói là ko thể. Dù bạn có làm xong nền lọc trồng cây trong vòng 1 ngày thì cũng ko thể thả cá dc.

Mình có đi ngang trên đường Nguyễn Kiệm thấy nó bán sãn 1 hồ TS mini cỡ 50x40x30, với 1 khúc lũa cá neon và rêu: đặt tên là Mái Ấm. ko bik trên đường Nguyễn Thông ỏ Cao Quý có bán hay ko ? nếu thĩ thí bạn cứ việc rinh 1 cái về nhà lun, Chuyên chở cho cẩn thận kẻo nó cậy cái nền bấy nhầy ra :D........

3. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Hồ kính uốn cong dài khoang 35cm hàng TQ,nói chung la đẹp khoãng 200k..
    Lọc,đèn khoãng 200 (1 đèn máng)
    phân,vi sinh khoãng 300 (4kg)
    Bình Co2 1,5kg van inox 390.
    Đồ lặt vặt trên dưới 200 nữa...
    Bởi vậy hồ set up sẵn bán giá 2t5 ko mắc đâu bạn...nhưng tự làm thích hơn :D trong một ngày vẫn có thể làm hồ hoàn chỉnh nhưng thả cá thì ko :D mấy cái này đâu có gấp dược bạn :D
    Quên nữa...cái hồ bo tròn này nhìn đẹp nhưng khi có nước vào nhìn nhức đầu lắm bạn..nghĩ cho kĩ nghen

4. hsPhantomX

hsPhantomX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    Ở APT thấy có chưng mấy cái hồ bé tí. Bạn tới đó xem thử đi. Ko biết họ có bán ko. Nhưng mà tặng quà SN mình nghĩ ko nên vì rinh cái hồ về còn bao nhiêu công chăm sóc nữa. Nếu ng bạn tặng ko phải là dân chơi TS thì ko nên tặng đâu. Vài bữa nó bầy hầy ghê lắm.

5. Gene Simon

Gene Simon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Tớ tính thử nguyên bộ hàng hiệu cũng chưa tới 2t5 nè :
    hồ 45x24x30 (Rimless,clear silicon) = 150k
    Đèn : 4 bóng ADA 15w + máng treo =1600k
    Nền 5kg ada + Toumaline bc = 320k
    Lọc ngoài mini Boyu = 200k
    2270k còn dư ra 230k đi nhậu =))

6. Le'Tak

Le'Tak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cám ơn các bạn nhiều nha. Vì mình mua tặng người trong gia đình nên cũng như là mình chăm sóc luôn. Chỉ là không có kinh nghiệm thôi. Các bạn chỉ dùm mình cách tự set-up được không, hay mình có thể tự tìm hiểu ở đâu? Những bước căn bản cần thiết nhất khi set-up hồ đó.
    À, cho mình hỏi luôn la APT là ở đâu? Mua những thứ cần thiết cho hồ thì ngoài khu Nguyễn Thông còn chỗ nào uy tín và giá cả ổn định không.
    Mình đọc trên forum thấy có một vài địa chỉ: Cao Quý, anh Trương Thịnh 365LQD, anh Cỏ Dại. Chỗ anh Vũ thì mình có ghé qua hỏi thì co bể khoảng 2tr5 đó. Còn các nơi khác, chỗ nào nên đến các ban chỉ giúp mình với, mình định ngày mai sẽ đi coi mua luôn nếu được.
    Cám ơn nhiều nha.

7. Le'Tak

Le'Tak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mấy thứ này mình có thể mua ở đâu vậy? Hồ 150k có chân chưa vậy bạn?
    Đèn và máng treo là mắc nhất trong trọn bộ hả bạn.
    Chỉ dùm mình nha. Cám ơn bạn nhiều.

8. Le'Tak

Le'Tak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    To: Gene Simon

bạn nói lọc mini boyu 200k vậy so với lọc tự chế của anh hovaten cái nào thích hợp hơn với bể mini?

9. Gene Simon

Thích đã nhận:
    15
    Lọc Boyu có thể mua ở APT,đèn treo thì hơi rắc rối àh,cái này phải tham khảo chuyên sâu 1 tí mới làm dc :D

10. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Hồ nhỏ cỡ 30 x 30 x30 Cm thì dùng một lọc thác jebo là đẹp nhất, giá ở Nguyễn Thông khoảng 55-60ngàn đồng

11. Le'Tak

Le'Tak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cám ơn mấy bạn nhiêu nha. Mình đã đặt một cái hồ 50x40x40, ko kiềng, 8ly, 240k, thêm cái chân 80k nua, chưa đi lấy về nên cũng ko biết nó xem ra làm sao. Mình đặt ở Hải Dương, nghe các bạn trên này nói chỗ đó tốt. ko biết lúc mình đi lấy thì phải kiểm tra những cái gì.
    Mình cũng mua cái lọc tràn jebo ở anh Vũ 50k, chạy lên Cao Quý 45k :< hic, chưa j hết mà đã thấy cái túi thủng thủng rùi.
    Mình còn đang suy nghĩ cái bình CO2 nữa. Nghe chị Vio nói mua bình mới thì ko có chỗ nào chịu bơm, nên cũng băng khoăn quá.

12. Gene Simon

Thích đã nhận:
    15
    Bác phải nói rõ đẹp về tiền hạy đẹp về vẻ mỹ quan.=))
    Chứ nói về mỹ quan thì khỏi bàn,điểm mạnh của lọc ngoài là........chỉ thấy 2 cái ống mà =))
    Mua dc cứ mua,khi xài hết rồi hãy tính tiếp vụ nạp khí.Vì 1 hồ 30 mà bạn xài bình 2kg chắc xài cả nửa năm áh =))