Bể thủy sinh trong chai.

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi sunriver, 14/9/07.

1. sunriver

sunriver New Member

Thích đã nhận:
    1
    Mọi người ơi,tư vấn giúp mình nhé,mình có 1 cái chai rượu khá bự,dung tích 3 lít,cao khoảng 50 cm,đường kính miệng chai khoảng 4-5cm ,ban đầu mình định nuôi beta,thả vài cây rong,hoặc trồng thêm nhánh trầu bà rồi để trên kệ sách.Nhưng trước đây mình đã từng trồng được 1 cây xương rồng vào trong chai nhỏ hơn thế mà vẫn đẹp nên chợt nghĩ ko biết có làm hồ thủy sinh đươc ko nhỉ?Và làm đươc thì làm nên trồng cây gì?cá gì là tốt nhất (mình vẫn nghĩ beta la ok) Rồi nên thiết kế thế nào?~X(
    Nên có 1 số câu hỏi thế này(biết đâu lại mở ra trào lưu thủy sinh mới? - Anh em nào có ý tưởng hoặc đã thực hiện thì đừng cười tớ quê mùa nha):
    1.những loại cây thủy sinh nào sống ít dưỡng khí,phát triển chậm,thân thấp nhỏ,không phải chăm sóc nhiều,có thể trồng trong chai miệng nhỏ?Có thể tìm chúng ở đâu.?
    2.Ngoài beta còn loại cá nào sống được ko?Hoặc tép cũng được.
    3.Nếu có loại cây trồng được như vậy thì phân nền có gì đặc biệt không?Ưu tiên setup 1 lần dùng lâu,vì chai miệng nhỏ khi bỏ đất lâu ngày sẽ bám dính,khó cọ rửa.
    4..Có cần thiết kế bình CO2 cho cây ko nhỉ?Hay ta chôn sẵn vài viên CO2 trước?Loc nữa(khó nha),hay cứ vài ba ngày dùng ông xifong hút nước ra,rồi châm nươc mới?
    ................
    Còn chuyện trang trí sắp xếp thì tùy mỗi người các cậu nhỉ.Mình đã có vài ý tưởng , post bài này lên đây các bạn góp ý và bàn luận thêm ha.Chân thành cám ơn mọi ý kiến đóng góp.:x
    Còn đây là hình chụp cái chai của tớ.:D

2. ninh1502

ninh1502 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Ui chời!! Nghe đã thấy phức tạp roài. Tút nhứt là nuôi betta và rong đi bồ. Đồ khác khó nuôi lắm.

3. cafesôngtrăng

cafesôngtrăng Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    10
    Trước hết, bạn sắm 1 cái nhíp thật nhỏ thật dài. Mua 1 kg ADA đổ vào đó, rồi cắm.... trân châu nhật đi:D. Lọc thì khỏi cần ha, vài ngày thay nước được rùi. Đảm bảo không đụng hàng luôn:D

4. hoangdelahan

hoangdelahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Nói thẳng ra thì đừng buồn nghen. Em nghĩ là ko được.
    Thứ 1, miệng bình quá nhỏ.
    Thứ 2, bạn nên biết là những bể nhỏ như thế này nhiệt độ rất mau thay đổi, bạn phải giữ chúng trong phòng máy lạnh liên tục để nhiệt độ ko tăng wá cao.
    Thứ 3, nếu muốn setup kiểu này bạn phải tìm cho ra cây nhíp nào đút lọt miệng bình (dĩ nhiên là phải co giãn nhíp nữa chứ).
    Thứ 4, Vì là chai cao nên ko thể để bóng đèn chiếu từ trên chiếu xuống được, bắt buộc phải chiếu xéo 1 góc sao cho ánh sáng chiếu toàn bộ cây. Điều này dễ làm nhiệt độ nước tăng cao nếu bạn ko cẩn thận để đèn wá gần chai. Thêm nữa vì chai có cổ wá cao nên sẽ cản trở việc thoát nhiệt trong chai, ngược lại nó sẽ tích nhiệt ảnh hưởng đến cây.
    Nhưng nếu có quyết tâm như thế thì em có thể trả lời 1 số câu hỏi của anh.
    CO2 thì ko cần. Lọc ko cần. Ống xi phông thay nước thì dùng ống dùng cho máy oxi nuôi cá thông thường.
    Có thể thay betta bằng 7 màu hay cá trâm (cá mồi ngoài cửa hàng cá). Các loại cây trồng được thì ít lắm. Vì khó đưa lọt wa cổ chai. Thử nha: anubias mini (lá nhỏ), riccia (loại này nuôi 1 thời gian thì tự chết do ko gian sống nhỏ), 1 số loại rêu dễ tính như java moss, peacock, ... dĩ nhiên phần khéo léo buộc chúng vào lũa và đưa vào chai là của anh. Phân nền thì khỏi, dùng sỏi và phân nước thui cũng được.
    Đây là cả 1 "nghệ thuật" phức tạp. Khà khà, cố lên. Nếu có thất bại thì hãy nhớ "Try try again".

5. hoangdelahan

hoangdelahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Em nghĩ mặc dù ko đụng hàng nhưng sẽ gặp ko ít khó khăn. Vì lỡ cây mọc quá tốt thì đến hồi cắt tỉa sẽ phải lôi cả đám trân châu Nhật ra "mần". Như vậy sẽ rất mất công. Đặc biệt là sẽ rất "đau lưng" . :D

6. kenshin14488

kenshin14488 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Thứ nhất: dùng từ bể thủy sinh trong chai là không đúng, vì đâu phải bạn đưa bể vào mà chỉ là đưa hệ sinh vật vào trong chai thôi, nên cứ nôm na là chai thủy sinh cho tiện.
    Thứ hai: chơi trong chai, bạn sẽ phải xây dựng một hệ thống tuần hoàn khép kín với các tiêu chuẩn chính xác đến mức khó xơi, từ nhiệt độ, lượng oxi sẽ do cây thở ra và C02 do cá thở ra trao đổi với nhau như 1 chiếc đồng hồ chính xác đến từng giây. (có thể là từng phút :D, nhưng đó là đồng hồ xài vài bữa là hư!)
    Thứ ba: bạn tìm gặp mấy bác thợ chuyên ghép mô hình thuyền trong chai lọ để sắp xếp cây, đá lũa cho chính xác! :D
    (Một câu hỏi ngoài lề: bạn đang ôn thi kiến trúc hay đang học kiến trúc vậy? mình thấy cái túi đựng giấy vẽ! :D)

7. hai_dylan150

hai_dylan150 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    chúc bạn có cái chai thủy sinh như ý..bác đưa ý tưởng này làm a e nhức đầu lắm đó nhe

8. trieuhai

trieuhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cái chai ấy nên cắt ngắn miệng đi thì có khả năng hơn (hơ nóng một sợi dây thép cuộn vào phần chai định cắt sau đó nhúng vô nuớc đảm bảo vết cắt chuẩn tròng như mong muốn)

9. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Trào lưu không mới, vì đã có không ít người trồng thủy sinh trong những vật dụng thủy tinh nhỏ như chai, lọ rồi. Vấn đề là cái miệng chai có đủ rộng để dùng nhíp gắp cây cho vào không, thế thôi.

Có. Đơn cử tiêu thảo, dáy, một vài loại rêu, trân châu thường

Ốc, tép và cá con một số loại: vd: cá con bảy màu

Nên sử dụng hạt nền công nghiệp cho tiện lợi.

Tuy miệng chai vẫn mở nhưng do miệng chai nhỏ nên cũng có thể coi đó là 1 môi trường sống gần như khép kín. Ngoài ra cây trồng nếu là những cây kể trên thì không cần dùng CO2 cho vào chai.

"vài ba ngày dùng ông xifong hút nước ra,rồi châm nươc mới?" là phương án hữu hiệu nhất trong trường hợp này.

10. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    Có thể nuôi tép và bổ mousse de java, ceratophyllum hay riccia vào

Mình nghĩ nên chỉ bỏ sỏi vào thôi, đừng nên để đất nền

Nếu có 1 con tép chết, nội cái việc nghiêng chai để gắp nó ra cũng đủ làm cho đất sỏi trộn lộn rồi

1 vấn đề cần xét lại trước : cây cần ánh sáng nên để gần đèn hoặc cửa sổ. Nếu rêu mọc bám đầy thành chai thì làm sao cọ ? Lại phải đổ tất cả ra ngoài để xúc chai và bỏ vô trong trở lại. Hơi mất công đấy !

11. sunriver

sunriver New Member

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn ý kiến đóng góp của các bạn nhé,hiện tại minh cũng bận wá nên chưa setup thí nghiệm được,cũng nhờ vậy sẽ học hỏi được ít nhiều ý tưởng của anh em.
    Mình đang học ĐH.Kiến trúc HCM,ngành xây dựng,do hoc trong môi trường kiến trúc nên cũng biết vẽ vời chút đỉnh vậy mà.
    Sẽ sớm thí nghệm trình làng anh em nhỉ.Luôn trông chờ sự thảo luận của các bạn.Thân!