Bể thủy sinh

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi CRIME, 18/6/07.

1. CRIME

CRIME Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình đã có niềm đam mê cá từ lâu và vừa mới đây quyết định sẽ tìm hiểu về 1 lối chơi tao nhã này.Mình có ý định là 1 bể cá dài ngăn giữa phòng khách và phòng ăn nhưng vẫn có băn khoăn là với chiều ngang của dãy gỗ là khoảng hơn 25cm thì có thể làm 1 bể thủy sinh đc ko (chiều dài thì lại tới 2m).
    1 câu hỏi nhỏ nữa mà các bác có thể trả lời cũng đc ko cũng ko sao:với chiều dài và chiều ngang như trên thì chiều cao cỡ thế nào là đẹp với 1 hồ thủy sinh,với chiê6u2 cao đó giá cả khoảng bao nhiêu trong tp.HCM.
    Mình xin cảm ơn các tiền bối trc :blushing:

2. BabyMoth

BabyMoth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chà khó nhỉ! cái này còn tùy thuộc vào khung cảnh nhà bạn nữa, nhưng theo mình bạn lên tự mua kính và keo, dao cắt, .... (đồ nghề làm 1 cái hồ) rùi nghiên cứu tự làm theo khung cảnh nhà mình. Chứ bạn mà ra ngoài đặt thì cũng hơi cao đó theo mình bit thì chắc giá nó dao động khoảng từ 400k - 600k kể cả việc đặt mua chân (từng có thời gian hỏi giá trên TP) Điều quan trọng nữa là vận chuyển từ tiệm về nhà chắc phải thuê xe ( nếu nhà ko có oto hi hi ... :-S ).
    Còn về vấn đề chiều cao theo mình thui nha với chiều dài 2m chiều rộng 30cm ( nên là 40 or 50 thì hợp hơn) chiều cao nên là 40cm or 50cm ( tính cả chỗ đặt đèn, máy lọc, thiết bị khác...) kính bề mặt 5ly kính đáy lớn hơn hoặc tối thiểu 7ly.
    Đó là ý kiến của mình còn nếu bạn tự làm thì sẽ chỉ bạn cụ thể sau.
    Cố lên nhé nên suy nghĩ kỹ 1 chút khi quyết định nha.:x

3. trieuhai

trieuhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    trời ơi, sao làm kính có 5ly. theo mình để chắc ăn..cứ làm kíng 8ly ấy...để khỏi phải quyét rọn mảnh kính vỡ
    chúc may nắm và có cái bể đẹp nhé

4. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    với bể có kích thước hơi đặc biệt thế này thì bạn nên chọn kính 12mm (đáy bể ko cần phải làm kính dày hơn, 2 mặt trước sau là chịu lực nhiều nhất), với bể này thì nên làm giằng ngang cả trên lẫn dưới.
    Còn chiều cao bể tối thiểu cố gắng làm 60cm (nếu ko làm 70 càng đẹp), còn lọc thì mình nghĩ lọc tràn cạnh bể như anh codai là hợp lý với bể bạn.

5. CRIME

CRIME Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Cám ơn các bạn đã cho mình ý kiến :)

6. BabyMoth

BabyMoth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ai nói kình 5 ly dễ vỡ bạn mua kính ngoại làm thử coi, kính của Tiệp, hay ít ra là của Đài Loan coi có bể dc ko ( trừ khi đập hi hi... ) Bạn làm thêm kẹp góc bằng nhôm chịu lực nữa.
    Cái hồ ở nhà mình cũng dài 2 mét rộng 50 nè có sao đâu. Nhưng nếu lần đầu chơi thì mình cũng khuyên bạn làm kính dày, nhưng mà giá tiền cũng lên theo đấy ( nếu bạn có kinh phí tốt)
    Chắc ăn thì ra hỏi mấy người dán hồ kính ấy họ sẽ nói cho mà nghe ( nhưng này hỏi nhiều chỗ vào nhé kẻo bị hớ đấy)
    Chúc sớm có được một cái hồ ưng ý nghe

7. Do_Zung

Do_Zung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    úi đừng dại anh ơi.Em có ông chú đặt bể đúc bên Hàn Quốc bể 1m sâu 50 về chỉ để hơi lệch 1 tý lúc đầu nứt sau đó vai hôm là toác ra luôn.Còn kính Tiệp thì em chưa thấy mà cũng ko biết mua ở đâu chắc trong đấy có.Tốt nhất làm 1 lần cho yên tâm chọn kính dầy 1 tý.chứ kính 5ly dai 2m thì chỉ sợ đêm nào cũng ngủ mơ đến ' đại hồng thủy ' thôi.

8. vickyduongvn

vickyduongvn New Member

Thích đã nhận:
    0
    với chiều dài 2 mét bạn có thể chia ra lam 2 hồ mà.Bạn chia ra làm 2 hồ thì làm kiếng 5 ly cho đỡ tốn kém