Bể trân châu Cuba

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi hovaten, 20/10/06.

1. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Bể vừa trồng cây hôm nay . mờ hết cả mắt ~X( có trồng CTCB thì mới thấy thương nhà bác Cỏ #:-S
    kích thước 100*25*25cm thông thủy
    nền đất sét + tracatu
    đèn 1*90 atman
    lọc EF 2,5w
    cây : TCCB , CT lá tròn , đàn thảo , sen dù
    CO2 chưa lắp đặt
    và nó như thế này đây !
    ngang
    bên phải . con chó đang ngồi ...:D
    hơi chéo
    tổng thể là thế nảy
    bộ lọc : Đầu Atman 301-2,5w . bông . sỏi

Last edited: 21/10/06
  2. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    Trân châu Cuba lá cạn phải không bác? ...vấn đề này Py đang quan tâm lắm đây...
    Py ghim chúng từ hồi tháng 9 tới giờ mà vẫn chưa thấy động tĩnh gì rõ rệt hết...cây vẫn tươi roi rói, không biết là do cây lên chậm hay do người...không cho nó lên...
    Bác nhớ up-date liên tục cho pa con học hoỉ hen...
    Lọc mới lạ quá...đúng là hàng ngon bổ rẻ...

3. cavangsutu

cavangsutu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Ái chà chà, sáng vừa nhìn thấy xong bây giờ đã cắm đầy đủ cây rùi,
    Sao chú Hovaten không cắm toàn chân châu Cuba thôi sẽ đẹp hơn không thêm mấy cây trang vào làm gì mà hình còn có cả trân châu cao nữa thì phải

4. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Anh hovanten nhiều hàng độc quá.
    Hôm trước qua bác hòa em định lấy ít trân châu Cuba nhưng thấy bảo khó trồng nên ko dám, bác trồng trước nếu dễ lên, ới em 1 tiếng nhé.
    Cái lọc ngộ quá, nhưng công suất nhỏ quá, cái bể cũng ngộ ko kém.

5. hovaten

Thích đã nhận:
    3,243
    chào chào !

@ PY
    TCCB dạng cây nhỏ nhất , mức độ trồng và chăm sóc thuộc typ A . trồng từ nôi trường cạn sang nôi trường nước lại càng khó hơn .
    - nôi trường đòi hỏi nước cực mềm
    - ánh sáng mạnh ( chỉ thích hợp với chiều cao dưới 30 cm nước)
    - nền trộn như bình thường và chỉ khác phần sỏi phủ lên trên cùng trộn thêm ít ADA . sỏi 3 mầu trộn thêm ADA vào thành sỏi 4 mầu là được:D
    - cách trồng : lấy cả cụm để nguyên đất lấy panh gắp từng cụm nhỏ bằng đầu loc thuốc lá và chiều cao 1cm giữ nguyên lấy kéo cắt phần rễ thừa chỉ để lại 3mm ở phần rễ và nhúng và khoắng nhẹ vào nước cho ra bớt bùn và các phần thừa . Chú ý : thao tác dùng panh kẹp vào cây và lúc gim xuống nền phải theo phương nằm ngang và song song với mặt nền . thao tác kẹp panh chỉ 1 lần tránh kẹp đi kẹp lại làm tổn thương thân và rễ
    - máy lọc tìm loại W nhỏ thích hơp luân chuyển nước 2 lần/h

6. pyramid

Thích đã nhận:
    3,004
    Py vìa thay đổi điều kiện cho TCCB theo hướng dẫn của bác liền.
    Còn nhiệt độ thì sao hả bác? ở SG nếu không điều hoà thì chỉ kìm giữ được dưới 28 độ C là hết cỡ rùi...

7. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    chời ạ..sao mà chưa có co2 mà đống trân châu lá tròn vẫn nhả bong bóng đẹp quá trời !! anh hovaten ơi trân châu lá trong mua ở nhà bác Hòa ạ..loại đấy so với trân châu thường thì loại nào dễ trồng hơn ạ ??
    hi vọng đám cuba sớm sinh sôi nẩy nở nhanh để bà con còn coi ảnh mới ^^

8. hovaten

Thích đã nhận:
    3,243
    @ ML
    TC lá tròn trồng từ cây cạn mới cho vào nước nó thế thôi . nói chung họ nhà TC cây nào cũng cần ánh sáng mạnh nước mềm và tĩnh , riêng loại lá tròn muốn đẹp phải có ánh sáng cực mạnh và CO2 lá mới to và sít . bây giờ là cuối mùa TC cây ra hoa và cứng vào bể lâu ra lá nước .
    @ PY
    về nhiệt độ thích hợp cho TCCB cũng như các cây khác trong bể TS . thực ra nhiệt độ cao ko ảnh hưởng trực tiếp đến sự phát triển của cây . nhiệt độ cao --> biến đổi chất nước ---> kích thích phát triển vi khuẩn --> hỏng nôi trường nước ---> cây chết cá chết . nhiệt độ cao cũng làm nước bốc hơi nhanh ---> đậm đặc --> thừa chất ---> các loại rêu phát triển ---> cây ko đẹp . =====>>>> bảo dưỡng nước ----> thay nước định kỳ , với tôi thì mùa nóng bể nhiệt độ trên 30 độ thì 5 ngày thay 30% nước và mùa đông nhiệt độ dưới 28 độ thì 10 ngày thay 30% nước . với TS muốn cây đẹp và ko bệnh tật phải chú ý tới mục bảo dưỡng nước . ý kiến trên chỉ ở mức độ tham khảo :D và mỗi người có mỗi cách chơi khác nhauB)

9. allibaba

allibaba Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mấy hòn đá của bạn đẹp quá. Mình đang tìm kiếm loại đá này mà chẳng biết mua ở đâu. Bản có thể cho biết bạn mua ở đâu không vậy?

Cám ơn bạn nhiều.

10. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    hình như anh ai nhà ta ở TPHCM...^^ loại đá nè em thấy ở HN nhiều lắm...nhất là mấy cục đá xinh xinh nè..có khi chỉ có giá đến 5k 1 cục( với những hàng cá bán rẻ )....em nói vầy có đúng ko anh hvt ơi ??

11. pyramid

Thích đã nhận:
    3,004
    @anh Ali: Py bíêt trên đường từ Hanoi-Nam định có rất nhiều, đủ kích cỡ, còn trong Saigon thì hình như cuối đường cộng hoà có, anh thử xem...

12. hovaten

Thích đã nhận:
    3,243
    @ Ali
    mấy hòn đá này thường thấy bán ở hàng bán cá còn ở SG thì ko biết . hai hòn này thực ra là đồ loại của dân chơi tiểu cảnh vì nó góc cạnh và bị sứt nữa . những hòn đá đẹp thường xuất hiện ở Ninh Bình , nhiều hòn nuột nà và vào thế của nó cũng đắt tương đối đấy . nhiều khi nghe họ phát giá ko tin vào tai mình nữa:eek:

13. lê hải

lê hải Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bác Cảnh!
    mấy hôm nay ko điện cho bác ko biét bác làm bể này. em nghe nói trồng món đấy khó bác nhỉ. mà sao bác ko trồng ít ngưu mao chiên xung quanh mấy cục đá cho đẹp.em thấy mấy cay ở góc bể trông " lạc" lắm bác thử thay cây khác xem có hợp hơn ko? á cây này nhiệt độ của nó là bao nhiêu vậy.em định làm bể 50 x 30 x 30 trồng trân châu giống bác.hôm nào làm xong bố cục gửi bác cho ý kiến nhé. định post cái bể vừa làm cho bác xem nhưng hôm mua máy quên ko lấy cái đĩa trương trình của máy nên chịu ko gửi được.đợi vài hôm nữa gửi về bác cho ý kiến nhé.

14. hovaten

Thích đã nhận:
    3,243
    @ LH
    - NMC trồng phải thành mảng như trân châu mới đẹp chứ ko hợp với vai trò điểm xuyết . mấy cây sen dù lúc phát triền mạnh nó cũng bò như trân châu :-*
    - trước mắt giải quyết dứt điểm quả bể to đi đã còn pể nhỏ cứ củ từ đã
    - Drive của máy lên mạng tải về
    - bể hạn chế rút lên cắm xuống . nhớ cắm cây vào phần sỏi ko cắm vào tầng đất cái
    - hình như qui định của 4r chỉ dùng Nickname chứ ko dùng tên thật:D

15. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Mong chờ thời gian trôi qua nhanh để chiêm ngưỡng thành quả của bác!! Bể to bác thế nào rồi?? hôm nào cho em qua ngắm và chụp hình 1 cái!!

16. hovaten

Thích đã nhận:
    3,243
    @ ALL
    Bể được 4 ngày :D tất nhiên 4 ngày chưa nói nên được điều gì cả #:-S
    * nôi trường nước
    * trân châu lá tròn bắt đầu đẻ nhánh
    * TCCB 1 cụm 3 cây
    * TCCB 1 cụm 10 cây . đàn thảo bắt đầu bò
    * TCCB 1 cụm 20 cây
    * sen dù đâm trồi mới . hy vọng nó bò như TCCB
    * Tổng thể nó như thế này
    @ coi77
    - bể to vừa ròi thay mấy mảng cho nó ấm lên , hôm tới nó leo lên mặt nước sẽ giủ sau
    - hôm nào qua chơi giao lưu tí máy ảnh nhể:D
    @ Mod chỉnh lại ảnh cho cháu với ! nó to quá ~X( Cám ơn !

muoivankhatmau and Lê Tuấn like this.
  17. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Bắt đầu tốt rồi bác HVT nhỉ, hôm nào em qua bác truyền 1 chút nghề cho em nhé !

18. lê hải

lê hải Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em vừa setup lại toàn bộ bể (làm lại từ đầu) vì thấy cây em cắm nó xấu wá. em để nguyên trạng 3 ngày nay rồi. Nứoc vùa thay 50% nên cũng tương đối trong. cố gắng duy trì thay nước đều sẽ có một bể toàn Lavi bác nhỉ. Cây lên đều và khoẻ chưa thấy cây nào giã biệt . Làm sao mà cắm xuống tầng đất cái được hả bác vì phân nền 3cm, sỏi nhỏ 2cm, cát 1cm, sỏi to 3cm tổng cộng 9cm thì an tâm bác nhỉ, bác dặn em những gì em nhớ như in mà.Chắc độ vài hôm nữa bố trí ra ngắm bể của bác tí (em đang nhận công tác mới nên chưa đi ngay được mặc dù rất máu) hẹn bác ra nhậu nhé.

19. nqtstht

nqtstht Member

Thích đã nhận:
    4
    Chào bác hovaten, em đang có ý tưởng thiết kế lọc như cái của bác từ hộp songlong. Bác hướng dẫn em 1 chút nhé,mua ống livô 16 ở đâu vậy bác?

20. VANLA

VANLA New Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào pác, pác có còn dư Trân Châu Cuba ko? em ở TP.HCM, kiếm mặt hàng này kho quá. Nếu pác có thể giúp em đc thì em sẽ hậu tạ.

Hiện tại em đã mua được 1 ít nhưng cũng đang tham khảo cách trồng của pác xem sao. Hy vọng sẽ thành công, sau này em sẽ post hình lên cho anh em tham khảo.

YH: happy_boy_in_the_world