Bể TS HaLong'Style

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi hongminh04, 8/1/07.

1. hongminh04

hongminh04 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bể đầu tay ! (kết qủa của 7 ngày nghiên cứu 4R này)

Mong các bác động viên, góp ý :

2. nhuytrieu

nhuytrieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chà bác này quả là... .Em ngâm cứu cả tháng trời mà chưa dám set up 1hồ nữa vậy mà bác vừa mới ngâm cứu 7 ngày là làm ngay rồi.Hồ của bác em thấy về mặt bố cục chưa được phù hợp lắm,vị trí của các cây ko đc tự nhiên làm mất đi sự mềm mại của những cây rong trong hồ.Với lại bác cũng không cần phải làm nền hồ dày đến thế đâu,vừa chẳng đc gì mà lại còn mất đi chiều sâu nữa làm cho những cây có chiều cao phát triển không đc đẹp lắm.Tuy nhiên đây chỉ là hồ đầu tay như vậy là tốt lắm rồi.
    Trẻ con thẳng thắn.Bác bỏ quá cho:D

3. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    nghiên kíu 7 ngày, sắm luôn 1 bộ bể, oách thật...
    làm cái rẹt 1 phát nhứ thế chắc tốn bộn 'xiền' ha...cho biết các thông số của bể đi Hongminh04...

4. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Cứ dần dần, chỉnh đốn ít một.
    Cây cối của bác lưa thưa quá, trồng thêm chút nữa đi.
    * Lưu ý đặc tính ưa sáng, không ưu sáng, cao, thấp của từng loại cây để lựa chọn vị trí phù hợp.
    Chúc mau có bể đẹp.

5. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Đẹp đấy bác !
    Mừng bác vào hội C-C-N
    :D:D:D:D:D::D

6. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    @ all
    lần đầu tiên chơi đầu tư rất cơ bản tuy nhiên bạn dùng đá vôi làm nền và đá trang trí thế kia theo tôi ko ổn chút nào . tính lại đi khi cây mới cắm vẫn còn khỏe .
    - ko nên cắm cây sát thành kính quá ,
    - tiêu thảo nên để thành một khóm thôi . để chỗ trồng cỏ thìa hay NMC hợp lý hơn
    - giảm bớt la hán xanh đi . bọn này tham sáng che hết sáng của cây khác
    - mực nước trong hồ nên để cao gần mép . nếu để thế kinh rễ bị bám cặn và ố
    - máy lọc thay cái lifeterh 1200 là đủ . nên để nước xuống từ từ tạo dòng chẩy quang pể
    :D

7. aquav

aquav Member

Thích đã nhận:
    1
    hê hê bể xấu quá , 2 hòn đá cũng xấu , cây cũng xấu , lổn nhổn , bỏ hết ra làm lại đi bác nói tóm lại bác phải bỏ cả cái nền đi , nhìn cái nền hơi bị trướng mắt , bể nhỏ mà nền trắng dầy quá , bác dùng nền đen đi , viền nền dầy quá nhìn nó nuốt cả cái bể:D

8. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Còn 2 thứ không hợp với hồ TS là nắp đậy và cái BG "rực rỡ"...nền hồ hình như toàn là cát? loại cát lẫn vỏ sò....

9. vo_danh_khach

vo_danh_khach Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Theo VDK, bạn nên tách đám La hán xanh và bỏ bớt đi, loài này mọc nhanh làm, Còn điều nữa. Bố cục của bể, hình như bạn làm giống tấm ảnh chụp hòn gà chọi, nếu bạn làm như thế, bạn nên dồn cát cho 2 cục đá nhô cao hơn 1 chút cho giồng 2 con gà chọi luôn.

10. hongminh04

hongminh04 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn các bác đã nhiệt tình gớp ý, em xin tiếp thu.
    Em sẽ làm lại bể và báo cáo các bác tiếp nhé. Thanks

11. teppy

teppy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    @all: Các cụ có câu "mạnh vì gạo, bạo vì tiền" theo quan điểm của Teppy thì thậm chí không cần nghiên cứu nhiều trước khi làm bể thủy sinh mà mua luôn bể sau đó vừa làm vừa nghiên cứu " Học đi đôi với hành, vì trước hết mình thỏa mãn cái thú chơi trước đã, sau đó mình sẽ điều chỉnh bể của mình theo gu thẩm mỹ và hiểu biết từ đó rút ra được bài học và khi đã có được phong cách riêng thì mình setup lại. Trên 4R hầu như chẳng bác nào "giữ nguyên hiện trường" bể của mình cả.
    @hongminh04: bác chịu khó nghiên cứu trên diễn đàn đặc biệt là phần dành cho người mới chơi Thủy sinh trong đó có rất nhiều điều "bổ bể". Chúc bác nhanh có bể đẹp.

12. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Hì hì, bể style này thì mạnh bạo đến đâu, người chơi TS cũng không dám bỏ hai cục đá vôi tổ bố vào đâu(hy vọng nhìn lầm) :). Đá số cá cảnh không thích pH cao, và khi pH cao rất dễ mất cân bằng sinh thái. Bạn xem sao nhé.

13. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Nói chung là bể đầu tay thì như vậy là để tích lũy dần kinhnghiệm bàn à, vậy nên bỏ hết ra và sắp xếp lại bố cục nha, đá đó thì thôi, quẳng đi luôn, kiếm mấy cái cây khác thêm vào & bỏ La Hán đó đi, nên xem kỹ các bể của mọi ng đã post lên diễn đàn đó, hi vọng sẽ đc cái bể TS ổn mắt! Chúc thành công nha!

14. hongminh04

hongminh04 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Sau khi nhận được những bài góp ý của các bác , hôm chủ nhật vừa rồi 28/01 em đã set up lại bể . Đợi vài ngày cho hồ ổn định, em sẽ chịp hình và post lên để các bác xem giúp nhé

15. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
  16. hongminh04

hongminh04 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Set up lai rui

Em đã set up lai hồ rồi , nhưng vẫn chưa toại nguyện lắm , vừa làm vừa rút kinh nghiệm thôi

17. cat

cat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Chúc mừng hongminh04 có bể mới!
    Mình chỉ góp ý nhỏ là :
    Nếu được thì trải thêm sỏi 3 màu cho dễ cắm cây.
    Còn nền thì chưa thấy nói? trơ hay tự chế...... (cái này quan trọng lắm) còn mới cắm chưa thấy liền!!!

18. hathaibinh

hathaibinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cho mình nhận xét thẳng thắn nhé mấy cục sỏi trứng to quá mất hết nét đẹp của bể.

19. teppy

teppy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Bể của bác bây giờ bố cục ổn quá rồi,
    Tuy nhiên theo teppy thì đám Ráy bác không nên trồng thẳng xuống nền như vậy, đằng sau còn có vẻ thiếu đèn sẽ làm hỏng cái đám Diệp tài hồng đó. Và giống như bác HTB thì bác nên thay cái đám sỏi to bằng sỏi nhỏ như ở phần đáy thì trông bể đở rối hơn. Và Background không nên làm tranh đặc biệt là tranh cây, vì bể của mình là bể trồng cây khi cho tranh cây vào sẽ làm mất nét tự nhiên.

20. hongminh04

hongminh04 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    @teppy : Cảm ơn bác nhiều nhiều , em cũng cảm thấy cải bể này thiếu sáng vì một số cây của em có hiện tượng đen đầu . Em đang nghi không biết tăng sáng thế nào đây . Cai bể này nó dùng bóng Hatman 15W, có lẽ em sẽ thay bóng to hơn . BÁc có cao kiến gì không ?

@teppy : Bác teppy ơi em tìm được một cành lũa khá vừa với cái bể của em nhưng em đang loay hoay ko biết tim floại rêu, rong ... gì để buộc vào lũa và buộc thế nào . BÁc có kinh nghiệm gì thì chỉ giáo em với . Em ơ HN , mong bác giúp đỡ