Bể và hệ thống lọc DIY của Nam

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi NgayThangNam, 10/8/10.

1. NgayThangNam

NgayThangNam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    LỌC

[​IMG]lọc của chú Cảnh HVT, tôi chế thêm 2 cái van đóng mở =))
    [​IMG]nối vào con khỉ mốc này!\:D/
    hoàn thành thì nó trông thế này, cho full sub luôn!
    [​IMG]nối tiếp vào nào!!!!:)>-:)>-

BỂ
    BAN ĐẦU XẤU VÀ BỬN NHƯ NƯỚC CỐNG
    [​IMG]bây chừ nó thành ra thế này!!!
    [​IMG] xê ra!!!
    góc ưng ý!!!
    nhìn len lén xem nào!!!:->:->

chưa hoàn thiện, nhưng rất ưng ý, vì do tay mình làm, à đây là bể dành cho bố vợ mình, bố vợ tấm tắc khen đẹp hahahaa!

thiennm, ndl, Lê Tuấn and 2 others like this.
  2. PoliceVn

PoliceVn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    xanh xanh. Hồ bác kích thước bao nhiêu mà chơi 3 máng đèn luôn thế ??

NgayThangNam thích bài này.
  3. NgayThangNam

Thích đã nhận:
    91
    dạ, bể em 60-40-45 nên phải 3 máng đôi bác ạ^^.................

4. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Quá thừa sáng nên đá mới có màu của rêu nâu như vậy! Bể bạn 2 máng đôi với chiều dài bóng 60cm là đủ.

5. thekop

thekop Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Bố cục đá bể của bạn khá lạ mắt, có cá tính duy chỉ có 1viên đá góc phải nhìn hơi lạc giá như nó đồng chất sẽ hay hơn. Hệ thống lọc khá khủng mà hình như chất lượng nước chưa đc tương xứng cho lắm có lẽ do nền hoặc dòng chảy. Hệ thống đèn có lẽ bạn nên nghiên cứu lại chút, để vậy rất chói mắt người ngồi ngắm. Cho mình hỏi đèn của bạn công suất thế nào? Bạn nên đưa đầu hút lọc vào phía trong nhìn sẽ đỡ chướng mắt hơn. Cho mình hỏi cái sủi kia là sục O2 hay hòa tan CO2, nếu là sục O2 thì mình nghĩ ko cần thiết còn nếu là CO2 thì liều lượng quá nhiều lãng phí. Mình nghĩ bạn nên thêm đầu hút vãng nữa.
    Vài ý kiến cá nhân. Chúc vui!

6. NgayThangNam

Thích đã nhận:
    91
    cám ơn bác thekop và bác haicu góp ý, đúng như bác haicu đã đóng góp, em đang bị rêu nâu, mà đang bớt dần đó bác, chuyện là do em máu ép bọn cỏ nhật lớn nhanh trong vòng 2 tuần, theo 1 kinh nghiệm của 1 cao nhân trên này chuyên cỏ nhật, nó đã dẫn đến rêu nâu,lý do là 7 chiếc đèn 60 thời gian là 14 tiếng 1 ngày, rêu nâu bám đầy trên tcn , hiện nay, sau 2 tuần ép, 1 tuần vừa rồi, em đã chuyển thành 4-2-4 và 8 tiếng 1 ngày, bây giờ lá xanh lại rồi, rêu nâu đã giảm gần hết, gần như tcn đã sạch rêu nâu, chỉ có đá em lười kỳ cọ ...^^
    @ cụ thekop, bố cục này sau nhiều tháng đọc , xem và học tập trên diễn đàn, em cảm giác nó ko thể tôn đc cái vẻ đẹp của đá hà nam việt nam, em đã tham khảo 1 số ảnh chụp vùng ngoại ô masachuset của mỹ thì phải, có những núi đá đỏ vân ngang như thế, và em bắt trước theo, hoặc giả cũng có thể là những khối đá vùng hạ long, hà nam mà ta gặo, rất thú vị...khối đá bên phải cụ góp ý, đúng thực nó trái ý muốn của em, bh lộ nguyên hình là ko đồng chất hehe, lcu1 đầu màu nó giống lũ kia ^^ cụ xem ảnh lúc đầu sẽ rõ, còn về chất lượng nước...em dùng máy ảnh cùi có chức năng focus 5mx , đương nhiên nó rất cùi bắp, hehe, em chỉ diễn tả thế này nước vàng do amazone 2, mà đặc điểm của dòng này theo nàh sản xuất là nếu nước cứng, phân sẽ làm nc đổi màu vàng, nước trong một cách kinh khủng, ko phải trường hợp "trong cũng ko hẳn mà đục cũng ko phải" nếu bác có dịp nhìn bể chú CảNH thì nc em trong tương tự thế ^^ cái sủi đó là em mở ban đêm, cho cây hấp thụ o2 nhìu nhìu, bác em trong sài gòn cũng chơi ts nói là như thế, cây nó xanh tốt lắm.... em cũng đã có hút váng, nhưng bh có vẻ ko cần, vì chả có váng hehehe
    một lần nữa xin cám ơn các bác tham gia góp ý cho bể hoàn thiện ^^

7. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Con rể có hiếu quá!:D
    Hồ được đầu tư nhiều phụ kiện và công sức thế này thì thành công là chắc chắn rồi....
    Khối đá trái có vẻ phô ra những ngọn bằng phẳng làm giảm cảm giác tự nhiên

8. superpig

superpig Active Member

Thích đã nhận:
    32
    màu nước vàng vàng nhìn quen quen, có phải nền RH ko Bác

9. huybeo

huybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    152
    hồ đẹp đấy bác, cây cá đều khỏe mạnh. theo cách nhìn của em thì bác chơi layout hình máng phải ko ạ. với layout ni em sợ mấy bụi bixilia ( em nhớ mang máng vậy ) ko tạo được đọ dốc đâu bác.

10. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Vậy ban đêm bạn phải tắt CO2 bằng tay ah ? Hay để cả CO2 và O2 chạy vào cùng 1 lúc ?
    Rêu nâu hả ? chờ mấy hum nữa tiger về thì bắt cả RC lẫn tiger nhá.
    Bộ lọc hoành tráng quá.

Nịnh bố vợ thế thì phải kiếm lọc của Nhật, in-out của Nhật, bình CO2 inox của Nhật, đếm giọt của Nhật, đá tiger của Nhật hoặc là cái gì đó na ná của Nhật - thì mới hợp với cỏ Nhật và trân châu Nhật chứ nhể =)).

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:47 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:45 AM ----------

Vậy ban đêm bạn phải tắt CO2 bằng tay ah ? Hay để cả CO2 và O2 chạy vào cùng 1 lúc ?
    Rêu nâu hả ? chờ mấy hum nữa tiger về thì bắt cả RC lẫn tiger nhá.
    Bộ lọc hoành tráng quá.

Nịnh bố vợ thế thì phải kiếm lọc của Nhật, in-out của Nhật, bình CO2 inox của Nhật, đếm giọt của Nhật, đá tiger của Nhật hoặc là cái gì đó na ná của Nhật - thì mới hợp với cỏ Nhật và trân châu Nhật chứ nhể =)).

11. Hung Mamen

Hung Mamen Guest

lọc hoành tráng quá , ko biết bác có sử dụng lọc kiểu bypass ko vậy ?

12. NgayThangNam

Thích đã nhận:
    91
    cụ cứ trêu em hehe, đêm thì em thây kệ bọn co2 nó có 1-2 giọt /s ấy mà, may có cái hẹn giờ sục o2, em dùng 2 chiếc, 1 chiếc cứ đúng 6 giờ xẩm tối là tắt đèn cái bụp! cùng lcu1 đó cái kia mở sục, cũng tiện, khà khà...cám ơn cụ lũ tép lần nữa ^^!

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:11 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:08 AM ----------

^^ theo em hiểu thì muốn làm lọc by pass thì phải có cái co chữ t hay chữ y theo nguyên lý trích khí chữ T của súng AK 47, nước lọc từ máy lọc thứ nhất đc trích 1.2 vào lọc thứ hai sinh ra yếm khí bên lọc 2...em thì thấy loằng ngoàng, thôi, 1 lọc toàn bông lọc, 1 lọc toàn ring, thế là sạch mát! ^^

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:13 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:11 AM ----------

^^ cám ơn chú đã có góp ý chân thành, bảo là làm cho bố vợ, nhưng cháu còn thích hơn cả bể của bản thân chú ạ, ^^ cái này gọi là bỏ con săn sắt bắt con cá rô, con cá rô là con gái ổng đó chú hahaha,,...

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:15 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:13 AM ----------

nền này là nền amazon 2 cụ ạ, do là nước nhà e nó cứng quá, đâm ra vàng khè, haha