Bể vietlam

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi Vietlam, 26/1/08.

1. Vietlam

Vietlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Bể setup tháng 9/2007 mời anh chị em góp ý - xin cám ơn sự góp ý của ACE.
    Kích thước bể: 100 x 50 x 65 (dxrxc)
    Nền trộn: anh Hovanten - cảm ơn anh đã thả em vào bể thủy sinh.
    Lọc: attman 3338
    Đèn: Osram 90cm x 4 - chiếu sáng 12h/ngày
    CO2: 2s/giọt
    Cây: NMC, TCCB, TCC, Vẩy ốc hồng, xanh, Tiêu thảo nâu, xanh, Súng tiger, Kim tiền thảo, Tiểu trúc diệp, Trung trúc diệp, Thanh hồng điệp, Tân tài hồng, Lệ nhi, Naja, Xương ca, Sao nhỏ, Rêu cá đẻ, Phượng vĩ dài.
    Cá: Neon vua, bạch tạng, Bút chì, Oto, Tép RC, Tép gạo, Ốc táo.
    Sau rất nhiều lần chọc ngoáy bụi mù thì đứa con tinh thần của mình đây
    [IMGO]http://img147.imageshack.us/img147/5685/tchv1.jpg[/IMGO]
    [IMGO]http://img147.imageshack.us/img147/7388/cheowe7.jpg[/IMGO]
    [IMGO]http://img210.imageshack.us/img210/1066/phaiqm7.jpg[/IMGO]
    [IMGO]http://img210.imageshack.us/img210/4948/traivq3.jpg[/IMGO]
    Mấy góc mình thích ngắm
    [IMGO]http://img210.imageshack.us/img210/2812/goc1bc3.jpg[/IMGO]
    [IMGO]http://img210.imageshack.us/img210/2848/goc2cv4.jpg[/IMGO]
    [IMGO]http://img210.imageshack.us/img210/8207/daubeyl1.jpg[/IMGO]

2. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    UI'! Bể đẹp, cây khỏe quá.
    Xin chúc mừng có bể đẹp chơi Tết!!!

@VL: sao em thấy NMC hơi bị vàng vậy anh? Hình như cây cối chưa hòa hợp với nhau lắm thì phải.

3. minhduc123

minhduc123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    bể của đẹp quá nước thì trong cây cối thì mượt mà
    trên cả tuyệt vời

4. bilislove

bilislove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    bể của bác đẹp quá. thík nhất là dt lá đỏ và Crypt. chúc mừng bác có hồ đẹp chơi tết.

5. duycuongn

duycuongn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    NMC bên góc trái hơi vàng vàng ý........................

6. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Bể sạch sẽ gọn gàng quá!
    Có vẻ rất đậm chất dinh dưỡng,cây cối lên khá căng.
    Ngưu mao chiên hình như bị rêu nâu bám.
    Chúc mừng bể đẹp chơi tết!

7. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Bể có nhiều cây khó đang hot trên diễn đàn 1 chút trân châu cuba, Tiêu thảo ... cây nào cũng đẹp, giường như tất cả đang là sự ấp ủ cho đưa con tinh thần với những hình khối đẹp và hoà nhập hơn. Hiện tại các mảng đang có chiều hường phân cách bằng những đường thẳng, mặc dù có thể khi ngắm bể trực tiếp; tác giả, người xem bị hút vào các chi tiết trong không gian 3 chiều nên không thấy thẳng, khi xem ảnh phẳng dễ nhìn thấy hơn. cho 2 vấn đề này; hoà lẫn không gian phẳng và không gian 3 chiều thì sẽ có một bể đón xuân tưng bừng.

Chúc mừng Vietlam.

8. hai_dylan150

hai_dylan150 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bể của bác hết ý kiến rồi..nước trong veo xin chúc mừng có bể ăn tết ..

9. teppy

teppy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    [IMGO]http://img147.imageshack.us/img147/5685/tchv1.jpg[/IMGO]
    Thôi mọi người đều khen hết roài,em ném hòn đá vào cái nhể:
    Mọi người đã nói nhiều đến cấy tốt, nhiều cây hót , vv và v.v..em hoàn toàn đồng ý.Nhưng theo em đây chỉ đơn thuần là một bể dưỡng cây, chưa có ý định bố cục cụ thể, bởi bây giờ anh thay đổi bố cục là mộ điều rất khó. Mặc giù trong bể của anh có lũa,nhưng đã bị rêu và tiểu trúc che đi mất nên không thấy được vẻ đẹp của khối lũa, do vậy sự kết hợp giũa cây và lũa chưa mang lại hiệu quả và khối chính giữa bể là một khối đỏ người xem chưa thể hiểu được chủ ý của tác giả đấy là điểm nhấn hay điểm tách mảng.
    -Nếu là điểm nhấn thì vị trí không phù hợp theo tỷ lệ vàng.
    -Nếu là tác dụng tách mảng thì đám vảy ốc và tiêu thảo phía phải hướng nhìn có vẻ như cứng quá chưa có sự hòa nhập lẫn nhau.
    Cuối cùng là thang Co2 để ngay trên decktop đập ngay vào mắt người nhìn mô hình chung làm giảm giá trị thẩm mỹ của cái bể là mục đích cao nhất của thú đam mê này.
    Trên đây là một vài viên đã của gã kiếm củi nơi vùng đất Tây Bắc. Sự xanh tươi trong bể của bác là điều mà teppy mong muốn ước ao. Mạo muội có điều giề không phải xin cả nhà lượng thứ.
    Chúc bác năm mới hạnh phúc an khang thịnh vượng

10. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    bể đẹp cây khỏe quá !! em nghĩ a nên cho cái bụi vẩy ốc phái góc trái to ùynh lên ý ạ ^^ bỏ mấy cây kim tiền thảo đi ạ .mấy cây đó cũng đẹp nhưng nhìn hơn lưa thưa lại nằm ở góc bể nên nhìn ko tự nhiên lắm !! chuyển chúng nó sang bên góc phải cạnh đám vẩy ốc cùng vs mấy cây kia cho nó nhiều ^^ ý kiến của em có gì ko phải a bỏ quá nhá !! chúc anh có bể đẹp hơn đón tết !!

11. hunglucky

hunglucky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    Bể anh lam đẹp quá, hình như bể của anh anh Lam chiu chút ảnh hưởng của phong cách của bac Hung thi phai hehe, anh Lam ơi khúc lũa rêu rất đẹp nhưng em thấy không hợp với bể thì phải anh ạ mà khúc lũa thì thẳng quá trông hơi cứng anh ạ.Chúc mừng anh có một bể thủy sinh quá đẹp.Ra tết em phải làm thêm một bể cây thủy sinh nữa mong anh Lam và bác Hưng giúp đỡ nhé.Nhìn bể của anh Lâm và bác Hưng mà em...chẹp chẹp(tất nhiên rùi khen ai lại khen bác Hưng và bạn thân của bác Hưng quá bằng khen bác Hồ giỏi)

12. dacuoi

dacuoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cây thẳng tưng lao bùng bụp lên mặt nước, sang năm làm ăn tốt lắm đây. Có cái gì đỏ rực ở giữa hồng tâm thế nhỉ . Chúc một năm mới KHANG KHANH THỊNH THỊNH

13. Vietlam

Thích đã nhận:
    243
    Cám ơn anh về những nhận xét gợi mở, quý giá. Trình độ vỡ lòng của em từ hiểu tới thực hiện hãy còn là một khoảng cách xa xa và nhiều đêm thức lọ mọ nhưng em tin rằng hướng đi đúng sẽ có kết quả ngọt ngào.
    @ all: Cám ơn các bạn về những lời nhận xét chân tình mà mình mong đợi khi post bể lên diễn đàn, một phần nhận xét của các bạn chính là nỗi trăn trở của mình khi chỉnh sửa bể tuy nhiên kinh nghiệm chưa có nhiều nên mặc dù đã có ý thức cắm thêm một số cây để khắc phục nhưng tới nay vẫn chưa đạt độ cao cần thiết và không nhìn thấy qua ảnh. Ngưu mao chiên cũng là một kinh nghiệm nhớ lâu: cây dày quá và cao nữa, mình mang kéo xử luôn ai dè một số chỗ xuống tay mạnh quá die luôn vàng khè, cũng may số còn lại vẫn sống mạnh mẽ.
    Nếu teppy biết những mẩu gỗ mà bạn nhìn thấy là tất cả những gì gọi là lũa mà mình có, còn phía sau bụi cây ấy nothing thì bạn sẽ thấy kho lũa mà bạn sở hữu và chia sẻ cho anh em vô giá đến nhường nào :crying:
    Một lần nữa cám ơn sự góp ý và động viên của các bạn, mình hy vọng sẽ còn có nhiều dòng góp ý hơn nữa để mình hoàn thiện hơn vốn kiến thức nhỏ nhoi của mình.

14. luckylucke

luckylucke Well-Known Member

Thích đã nhận:
    686
    hehe, lũa thì cố kiếm là có thôi mà.Em lúc trước mới chơi cũng thế thôi, cái gì cũng thấy khó khăn. Sau cả năm trời quan sát, giờ em kiếm lũa chẳng mất đồng nào, kiếm Đá cũng chẳng tốn 1 xu( đôi khi cũng chạy hơi xa, nhung rất thú vị_ có thể kết hợp làm 1 chuyến pinic luôn).

15. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    hì hì, bể này cây cối mướt mát quá, có vẻ hơi nhiều Neon vua thì phải, đề nghị bắt bớt ra ngay ko hỏng hết bể ăn tết...:D
    Tình hình là sắp Tết rồi nên cũng ko nên chỉnh sửa gì nhiều anh ạ, lỡ chẳng may Rêu nâu thì mất Tết ...:(.
    CHúc mừng 1 bể thành công...:D

16. phamtungvov

phamtungvov Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    134
    Bể của ông anh đúng là cây tốt, nước trong, cá khỏe chẳng có gì để nói. Nhưng em cũng như bác teppy nói có lẽ cây che hết đá nên không thấy bố cục ... Hết tết phải nghiên cứu bố cục, lên đời anh ạ...

17. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Góc trái thì hài hòa, nhưng góc phải em thấy hụt hụt sao í...:D, hình dung mình biến thành 1 em tép ong SSS đứng dưới bãi NMC dòm lên ngọn đám rotala muốn mỏi 'rụng càng' luôn đó anh...:p

18. discus_red

discus_red Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ohh!! hồ đẹp wa'!!(^_^)
    sắp tết rồi,nhiều người đem khoe hồ của chính mình ra wa' nha!
    hixhix sao nhiều hồ đẹp wa',chắc wa tết mình cũng bắt chước post lên wa'!!chịu hết nỗi rồi

19. Vietlam

Thích đã nhận:
    243
    Trúng phóc hehe mình sẽ câp nhật hình sau khi chỉnh sửa, giờ tặng bờ lu hình này
    [IMGO]http://img115.imageshack.us/img115/2586/tomog5.jpg[/IMGO]
    Hiền kinh khủng cả ngày nằm một chỗ nhưng từ hôm về chưa thấy lột vỏ hơi lo

20. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Không sao đâu anh, chắc do thời tiết chưa thuận lợi đó mà....thi thoảng anh cho nó ăn ít trùn huyết đông lạnh nhé!