Bể vừa setup, Kmời các bác góp ý giúp đỡ

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi dylan150cm3, 17/3/08.

1. dylan150cm3

dylan150cm3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    285
    bể của em dài 1.2m, cao 0.55m rộng 0.45m
    em tận dụng lọc nước hộp cũ, ko biết co OK ko?
    (hiện tại nước vẫn còn đục - setup dc 5 ngày rồi ko biết lọc có vấn đề gì ko nũa..:-S)
    em dùng 2 bóng FL36W-T8 (1.2m) của Điện quang, nhìn thì sáng quá, nhưng ko biết có đạt yêu cầu ko nữa...
    đây là ảnh của em nó... có gì các bác đừng cười nhé,
    kính mong các bác góp ý cho em nó hoàn thiện hơn.... cảm ơn các bác nhiều[​IMG]

2. trungdung

trungdung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    sao bạn không buộc rêu lên lũa cho nó đẹp hơn

3. dylan150cm3

Thích đã nhận:
    285
    Cảm ơn bac TrungDung đã góp ý, em cũng định buộc rêu vào lũa, nhưng phải tìm đọc và nghiên cứu thêm cách buộc rêu trên diến đàn .

4. dylan150cm3

Thích đã nhận:
    285
    Còn vấn đề gì chưa ổn, các chuyên gia giúp them cho em với.... cảm ơn các bác nhiều..

5. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Nên trang bị lọc ngoài, lọc hộp chỉ dùng cho nuôi cá. Nếu trồng thủy sinh với kích thước hồ như của bạn e rằng nước sẽ rất lâu trong và vi sinh phát triển cũng chậm!
    Tiêu thảo thì nên trồng thành bụi sẽ đẹp hơn.

6. dieptieu

dieptieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    khúc lũa giữa bị lẻ loi quá nên bố cục còn rời rạc, nên thêm một vài loại cây có lá đỏ cho thêm sinh động, rau má dù sau khi ra lá nước sẽ thấp và lá nhỏ bạn nên tách cây con trồng vào gốc lũa ở tiền cảnh.

7. dylan150cm3

Thích đã nhận:
    285
    Jupiter8454: có vẻ như bác nói đúng, em bật lọc 24/24 khoảng 7 ngày rồi mà nước vẫn đục ngòm, em vừa đọc trên dd cách làm lọc của bác hovaten cuối tuần đi tìm nguyên liệu làm thử nhỉ (ko biết có ổn ko), bác cho em hỏi hơi dốt một chút cây tiêu thảo nó nằm ở đâu vậy bác :) (lúc mua em chỉ biết chọn cây đẹp, có biết nó tên là gì đâu), em mua thêm trồng theo bụi....
    Dieptieu:em cũng muốn mua cây lá đỏ nhưng đọc trên diễn đàn thấy các bác nói cây lá đỏ yêu cầu cao về ánh sáng và cả co2... (nếu ko mất màu đỏ) mà bể nhà em đơn giản nhất trên diễn đàn, ko biết có bị mất mầu ko nữa.
    Có nên tìm vài cục đá xinh cho vào khúc lũa ở giữa hay la trồng thêm cây cho nó um tùm ha bác.... :)
    em sẽ sửa lại và up ảnh lên kính tặng các bác... các bác góp ý thêm cho em nhé.

8. dieptieu

dieptieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Có thể thêm vài hòn đá để kết nối các khối lại, cũng cần thêm cây nữa, hồ lớn bạn nên thêm CO2 cây mới phát triển tốt được.
    Về nước đục vì hồ mới setup hệ vi sinh chưa phát triển, có thể sử dụng men Mai Việt sẽ mau trong nước, mình đã sd qua có hiệu quả lắm!

9. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Tiêu Thảo Là cây mà bạn trồng chung quanh khúc lũa ở chính giữa đó bạn, khúc lũa bên trái hình như đụng vào thành hồ phải không bạn, dời nó ra 1 tí đi bạn, lấy mấy thứ không liên quan đến thũy sinh ra khỏi hồ đi nhìn không có duyên ( cây sưởi- đế máy bơm),thêm vài cục đá to to vào cho liên kết với lũa nhìn sẻ tự nhiên hơn

10. dylan150cm3

Thích đã nhận:
    285
    hoang2968: cám ơn bác đã góp ú nhiệt tình, em sẽ dồn hết tiêu thảo vào một bụi, cái sưởi dùng để phục vụ các em Neon, bây giò các em "đi" hết rồi nên cấy sưởi và đế máy bơm cũng đi theo, hiện tại em đang chọn đá, chắc là phải điều chỉnh lại nhiều, nhưng cây mới trồng đươc khoảng 10 ngày nhấc lên có sao ko các bác, các chỗ trống nên trồng thêm cây gì vừa đẹp vừa dễ sống các bác chỉ giúp em với (nếu đc các bác cho em xin cái ảnh để em dễ tìm), các bác góp ý thêm cho em nhé.... :)

11. nguahoang

nguahoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu nền tốt thì nên trồng thảm trân châu cho đẹp, nhưng nên có CO2 và đủ sáng thêm 1bóng 1m2. Không thì dùng cỏ đỏ, hoàng quang thảo, cỏ thìa... những cây dễ trồng như lệ nhi, thủy cúc, tiểu trúc điệp, huyết tâm lan... Nên dùng lọc ngoài thay cho lọc hiện tại. Nên kiểm soát đám hẹ bạn đang trồng nó sẽ mọc lẹ lắm. Chúc bạn nhanh có hồ đẹp.

12. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Em mới vào chơi thì sáng chủ nhật hàng tuần hội cá đĩa và thủy sinh thường off ở quán càphe cây đa ở cung thiếu nhi ra đó nhờ anh em tư vấn và xin anh em ít cây về trồng.

13. nicholas_1083

nicholas_1083 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    bể được đó nhưng mới setup có 5 ngày mà thả cá vào rồi àh.chỗ cái máy lọc bạn nên tìm loại cây nào to hay bụi dày che lại cho nó thẩm mĩ chút bạn ơi.

14. dylan150cm3

Thích đã nhận:
    285
    cám ơn anh Hoang2968, em cũng muốn tham gia để học hỏi các anh, quán cây đa em cũng hay qua đấy thế nào em cũng qua hoc hỏi kinh nghệm các anh, nhưng em là dân ko chuyên có gì ko biết mong các anh thông cảm và giúp đỡ em nhé,