Bể vừa trồng xong- xin ý kiến các bác

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi kidy, 21/11/13.

1. kidy

kidy Member

Thích đã nhận:
    9
    Bể cắt cắm em vừa trồng xong hôm nay, mong các bác góp ý xem có cần điều chỉnh gì không (đá, cây, nền )chứ đến hồi nó lớn không điều chỉnh được tại em cũng là người mới, chưa làm hồ nào ra ngô ra khoai cả. Thanks các bác
    thống số

1m2 x 45 x 48
    10 dãy đèn led 1m: 5 cai 5630 , 5 cái 5050
    nền trộn

kesyts, Lê Toàn, Wam and 6 others like this.
  2. kidy

kidy Member

Thích đã nhận:
    9
    các cây trồng trong hồ ( sợ mọi người nhìn hình ko rõ) từ trái qua phải : rẽ quạt, mặt trời xanh, DTH lá táo, DTH lá kim, hoàng thái dương xoắn, DTH lá hẹp (góc phải), phía trước bên phải là hoàng thái dương với cây màu tím đỏ đó em cũng không biết tên. tiền cảnh mới trồng HQT mini chưa biết trồng gì nữa, mong các bác góp ý .
    Em trồng cây nó hơi thưa vì sợ khi nó phát triển lớn sẽ bị thiếu ánh sáng nên trồng thưa sau này nó dày lên là vừa

3. Geno

Geno Well-Known Member

Thích đã nhận:
    263
    theo mình, bể bạn mới mà diện tích còn thế kia cắm thêm cây đi, tránh trường hợp thừa chất bể mới setup ban đầu dễ nhiều rêu lắm, mới set bể bạn nên thay nước thường xuyên

4. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Đây sẽ là cái bể đáng theo dõi và đánh giá về chất lượng ánh sáng Led đối với những loại cây cắt cắm , đặ biệt là cây màu đỏ .
    Cố gắng đáp ứng đủ CO2 để theo dõi nhé bạn .

bachikho, nuocmatkimcuong and vujdua like this.
  5. hoangesc

hoangesc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    bể bạn nhiều đèn quá.
    bể mình 1m2 x 45 x 45 mà chỉ dùng có 4 hàng led thôi là thấy sáng rồi. Bạn thử nghiệm dùm xem dùng led đỏ có tác dụng tốt với cây lá đỏ ko nhé?

6. kidy

kidy Member

Thích đã nhận:
    9
    4 hàng led sao đủ ánh sáng bạn. Bạn trồng cắt cắm hay gì, tình hình thấy cây lên ra sao, mình xài 10 dãy mà thấy vẫn chưa hài lòng về độ sáng.

Có ai có ý kiến về bố cục đá cây không, tại mình kinh nghiệm ít nên không biết bố trí như vậy thì sau này bố cục hoàn chỉnh nó có đẹp ko

7. dung.nguyen.hp

dung.nguyen.hp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    cây mầu đỏ thì mình thấy t5 osram 865 hay t5 NVC đều giữ mầu tốt mình cũng đang định thử qua led, bạn update thường xuyên nhé.thân

vujdua thích bài này.
  8. hoangesc

hoangesc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Ban đầu mình dùng 6 dãy gồm 4 dãy 7020 và 2 dãy 5630. Sau khoảng 1 tháng, thấy đèn chói mắt quá nên mình giảm xuống còn 3 dãy 7020 và 1 dãy 5630.
    Đáy cách đèn khoảng 40cm.
    TCN ở tiền cảnh vẫn mọc và ko thấy hiện tượng ngóc đầu, lá mọc khá ngắn (nếu ở hậu cảnh, bị cây khác che thì lá bị mọc dài)

9. Bùi Hoài Thanh

Bùi Hoài Thanh Member

Thích đã nhận:
    18
    Bể thoáng đẹp ,tận dụng ánh sáng tốt ,chỉ là bố cục chưa được chuẩn lắm hơi rời rạc : Tập chung đá gần hòn to ấy bớt vài hòn ở giữa cho thoáng ,bên phải đế vài hòn nhỏ, khoảng tháng sau rong tốt chính phụ rõ ràng sẽ ấn tượng hơn bạn kidy à !

kidy thích bài này.
  10. kidy

kidy Member

Thích đã nhận:
    9
    Cập nhật tình hình hồ
    chưa chụp được vì một số cây thay lá nước nên nhìn hơi bị ghê. chỉ có vài ghi nhận sau:

Lúc đầu mua trên thủy mộc hình như là cây là cạn, khi trồng vào hồ thấy một số cây thay đổi dạng lá và màu sắc. cụ thể

DTH là táo như hình trên là có lá trên xanh dưới đỏ, giờ vào hồ của mình thi trên chuyển sang đỏ hồng luôn và dưới vẫn là màu đỏ
    DTH lá hẹp và DTH lá kim có màu hơi đỏ bầm trước khi trồng vào hồ, sau khi trồng vào hồ cũng vẫn giữ nguyên màu đó
    Đại hồng huyết (cây đỏ bên phải) trồng vào hồ nó ra dạng lá khác mảnh hơn và dài hơn, màu thì chuyển sang màu xanh tía nặng về màu tía nhiều hơn

CO2 vẫn để 2 giọt/giây, không biết có thể có kết luận gì về ánh sáng không

11. thanhxuantrung

thanhxuantrung Active Member

Thích đã nhận:
    23
    Đá của bạn đẹp ghê!
    50 kí tự!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

12. lukebush

lukebush Active Member

Thích đã nhận:
    19
    Đang tính set cái bể kích thước tương đương của bạn mà thấy led nặng vốn quá T_T