Bể vùng Sơn Cước - xấu các bác cũng cho ý kiến !!!

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi thànhcông, 27/7/06.

1. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    - Được sự giúp đỡ nhiệt tình của vợ chồng anh xxxbopy, anh minhhieubf, anh nam_cua_o và một số thành viên khác em đã hoàn thành 01 bể.

- Bể hơi xấu vì đây là tác phẩm đầu tay và ít có đ/k gặp gỡ các cao thủ.

- Không đẹp nên mới phải post nhiều hình để mọi người giúp đỡ:

Toàn cảnh:

Nhà chật nên em phải kéo cái giường ra, để nó ở đầu giường:

Góc trái:

Rêu cá đẻ anh nam_cua_o cho em buộc vào khúc gốc cây, để ở góc này để che cái máy bơm:

Góc phải:

Tiêu thảo:

Thủy cúc anh minhhieubf kỷ niệm:

Cả diệp tài hồng lá đỏ cũng của anh minhhieubf (em trồng hơi lộn xộn vì #:-S mỏi lưng
    quá).

Đôi thần tiên mới mua hôm qua (trên này chỉ có mỗi mấy loại cá):

Nên em phải ra suối bắt, không biết con này là con gì, trông cũng xinh xinh:

Cây này cũng lấy ở suối, ko biết có phải tóc tiên ko?

Cái này học của mấy bác đấy:

Mong các bác góp ý thật nhiều nhé, mà đọc giúp em mấy cái cây mà em chưa biết, cần
    chuyển cây nào đến chỗ nào để cho hợp lý ???

Em xin cám ơn !!!

2. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Hê hê, trình độ của Công cao thâm ghê đó, đẹp phết! thật k ngờ đó, cây cối mướt mát lắm, cái cây rong & con cá bắt ở suối đó nhìn ok đó, hôm nào mang về HN 1 ít nhé. cái ảnh cuối là gì anh k hiểu?
    Tiêu thào trồng tách ra vậy à? theo anh trồng nó gần như 01 cụm thì đẹp hơn đó, Diệp tài Hồng lá Đỏ thì để sao cho có nhiều sáng nhé! góc để rêu cá đẻ tối quá Công à!
    Nói chung bể đầu tay vậy là quá ổn roài!
    Chúc mừng nha!

3. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Giấu ngay quả máy bơm vào bụi cây nhé công ơi.
    To xxxbody: Cái hình cuối là lò phản ứng của Công đó, phải chăm cho đường và bột vào sau mấy ngày đó mà, tạo được co2 bằng cách đó không biết có hiệu quả không nữa.
    Sáng chủ nhật này có mặt ở Han nhé Công.

4. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Trong hoàn cảnh cả tỉnh có một người chơi thủy sinh như thế thì ổn rồi. Thủy cúc cứ để nó bò hết măth trước của bể đi. Máy móc để gọn vào lung tung quá.Cái cây như thì là là cây gì thế hái ở suối à. Cho cấy đấy vào sau bon DTH nhé. Ngang bể chỗ cây RUBI nên trrongf toàn tóc tiên thôi cho cây đó vào đấy ko hợp. Di chuyển cây RB ra phía ngoài chỗ hòn đã, Vài lời nhận xét Công để ý nhé. Nói chung bể đầu tay như vậy là khá quá rồi.

5. thànhcông

Thích đã nhận:
    145
    Các bác cứ cho ý kiến nhiều vào, em sẽ chỉnh sữa lại để nó đỡ xấu hơn.
    To xxx, GHT: CN này có khi ko về được bác ạh, tiếc quá: hội khuyện, hội Mi, cả hội cá đĩa nữa chứ.
    Hẹn các bác hôm khác nhé - thông cảm cho thằng em vùng sâu vùng xa này !!!

6. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Khà khà,hình như là bể đầu tiên post lên phải ko Công ?KKK là tay mơ nên ko dám nhận xét nhá,nhưng tớ thích cái bố cục này,cái khối đá bên góc trái ấy,nó thô mộc,sần xùi nhưng trông hay phết,rồi cái hàng Thủy cúc nữa,giống như cái bờ dậu giữa nhà nàng với nhà chàng vậy,hehe.Là bể 70cm phải không Công,ừ,giấu cái máy bơm nhỏ vào bụi đi,với lại,keo dán ở các góc hồ hình như bị bong ra phải ko bác ? gọt sạch phần keo bong đi chắc bể sẽ đẹp hơn nhểy,hihi,chúc mừng nhé.

7. cat

cat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Con cá trên cục đá ở giữa,nhìn thấy dễ thương quá
    @thanhcong : chú cá này kích thước bao nhiêu?

Last edited: 27/7/06
  8. thànhcông

Thích đã nhận:
    145
    Con này em có 6 con (cho thằng cháu túi bim bim, rồi bảo nó mang rổ ra suối xục), con nhỏ khoảng đầu đũa, to nhất cũng nhỏ hơn ngón út. Còn co to nhất ở suối thì chưa bắt được. Bọn này rỉa rêu ác lắm.
    Có người bảo đòng đong nhưng em nhìn kỹ thì ko phải, có người lại gọi là cá lý, cái này thì em chịu.
    Có ai biết tên của nó ko?

9. thànhcông

Thích đã nhận:
    145
    Cây này (như cây hoa đồng tiền) gọi là cây gì bác, em định chuyển ra giữa bể cho nhiều anh sáng có được ko?
    Nhổ lên có sợ sục phân lên ko ?

10. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    @thànhcông: bể đầu tay của bạn đẹp hơn của mình rất nhiều, tủi thân wé....hehehe....chúc mừng bạn bắt đầu "khổ" nhưng mà "máu" với thủy sinh.

Cái cây mà bạn hỏi là loại cắt cắm, nếu bạn trồng lâu rùi mà sợ nó bén rẽ, nhổ lên sục phân nền thì bạn có thể dùng kéo cắt sát gốc, rồi đem trồng chỗ khác thoải mái, không sợ nó chết đâu. Còn không thì bạn nhổ thật nhẹ tay và từ từ, nhớ là nắm sát gốc mà nhổ nhé.

Chúc bạn vui.

11. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Xin chia vui cùng con nghiện mới , mới phi lần đầu mà thấy quá phê ! ( Nghe rùn rợn nhỉ ).:) . Thật tình mà nói bước đầu mà trồng ổn được vậy , nhất là trong hoàn cảnh vùng cao không có nhiều lựa chọn đã là hay lắm đấy !
    Khóm thủy cúc có tốc độ phát triển khá nhanh vậy bạn nên đem ra hẳn phía sau bể , màu xanh thủy cúc càng làm nổi hơn màu đỏ của diệp tài hồng . Chính diện bể sẽ không bị che chắn nhiều , tầm nhìn sẽ sâu hơn Công ơi ! Thế cho vị trí thủy cúc bạn có thể mở rộng cụm trân châu lá dài thấp dần về trung tâm bể . Hy vọng bể ngày càng đẹp hơn !

12. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Toàn rong madein "suối" cả? phê thiệt. Vể bố cục tớ không biết đường đâu mà mò, có vài góp ý về kỹ thuật thôi:
    -Tắt cái cục nấu nước đi nhé :) à không phải-cái cục sủi. Nếu để chụp ảnh cho đẹp thì không sao, nếu để liên tục thì lấy đâu ra CO2 cho cây thở nữa. Tối đa chỉ để 15 phút vào nửa đêm thôi. Khi đèn tắt, lượng Oxy trong nước còn rất cao (nếu cây khỏe mạnh bình thường), sau đó cây bắt đầu thải CO2, cộng với giàn CO2 tự tạo, đẩy lượng CO2 lên cao nên có thể mở máy sủi 15 phút vào nửa đêm tống bớt ra ngoài. Khoảng thời gian từ khi máy sủi tắt đến sáng cần để khi cây thức dậy có CO2 "ăn sáng" luôn. Trong bể của mình luôn đều đặn như vậy, nhiều năm không có con cá nào "lên đường" cả, cây mọc khỏe.
    -Giàn CO2 chỉ một chai 1-1,5l như vậy là thiếu, 2 chai lọc là...thừa. Cần làm thêm 1 chai lên men nữa, thiệt hại chắc không đáng kể. Kiểm tra độ kín thường xuyên( cho cả chai vào bể, thổi vào ống xem có hở không. CO2 làm lão hóa vật liệu nhanh hơn chúng ta tưởng rất nhiều. Ở nhiều giàn, lượng thất thoát nhiều hơn cả lượng vào được đến bể.
    -Đầu ra của máy lọc quá lớn, sẽ kích thích rêu sợi, rêu đen phát triển. Có thể giải quyết bằng ống nhựa dài đục nhiều lỗ nhỏ.
    -Đầu vào của máy lọc cũng...quá lớn luôn, nếu có cá con sẽ bị hút vào trong máy. Giải quyết bằng tấm xốp chặn đằng trước.
    -Nếu nuôi cá thần tiên thì khó kết hợp với nuôi các loại cá Tetra nhỏ khác, sẽ bị Thần tiên cắn tơi tả.
    Phê bình hơi nhiều? Thực ra khắc phục nhanh thôi, chúc thanhcong có bể khỏe mạnh.

13. thànhcông

Thích đã nhận:
    145
    Cám ơn các bác nhiều lắm, toàn khen thôi àh ...
    Em sẽ tiếp thu ý kiến của các bác, cuối tuần rảnh sẽ tổng vệ sinh 1 lượt, chỉnh đốn cây cối, làm thêm 1 bình CO2 nữa. Em chỉ thấy nó thở khi thay nước thôi, còn thường ngày thì chả thấy bao giờ, quả là vẫn thiếu CO2.
    Quả thực là vui các bác ạh !!!

14. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Thôi thì khen thêm nốt phát nữa:
    bể đầu tay, ở vùng xa thiếu thốn đủ mọi phụ kiện mà tự làm được như thế này: quá giỏi!
    Giỏi thật sự!

Trong quá trình trồng cây sẽ tự nhận ra được tốc độ phát triển của mỗi loại, những đòi hỏi ánh sáng... của chúng để rồi sẽ phải điều chỉnh lại vị trí trồng cho hợp lí thôi. Mọi người nhiều í kiến khác nhau sẽ làm rối khổ chủ!

Riêng diệp tài lá đỏ có biểu hiện thiếu sáng, thiếu dinh dưỡng, nên kiểm tra lại hệ thống đèn và khả năng dinh dưỡng của nền: liệu có đáp ứng đủ cho nó không?
    Ở xa thế này cái gì cũng khó khăn, có điều kiện nên đặt trước một complex các loại dưỡng chất nhỏ giọt, nhét... loại tốt, khi cần là sử dụng ngay, chứ ngồi đợi có dịp về HAN thì có khi cây không kịp chờ...!

Con cá bắt ở suối trông giống Barbus everetti, nếu đúng vậy thì hay, vì cá này cũng dễ thương lắm!

Cuối cùng phải chê một cái: chụp ảnh bể thì nên chụp cái bể thôi, ảnh đầu trong rõ cả bể lẫn giường chiếu mùng mền xung quanh, trông 'nội bộ' quá! hehe!

15. thànhcông

Thích đã nhận:
    145
    Sao bể em chả thấy thở gì các bác ơi:
    - 80*40*50.
    - 2 bóng 6 tấc.
    - 01lọc 15W.
    - 01 bình CO2 1,5l + 01 bơm CO2 (vừa làm thêm 1 cái nữa lúc cuối giờ chiều).
    Chỉ khi nào thay nước em mới thấy nó thở.

Last edited: 28/7/06
  16. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Theo cái bảng tính toán số lượng đèn cho bể thủy sinh của Mig đã post (http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=7819) thì bể của Thành Công có 2 bóng 6 tấc (20W) là tạm ổn rồi!
    Ấy nhưng còn phải xem đó là cái bóng nào, các thông số liên quan đến bóng có phù hợp không đã.

Và cũng còn phải tùy vào cây sử dụng, vị trí trồng cây thích hợp để chúng quang hợp tích cực thì mình mới thấy nó thở được.
    (tạm cho là các yêu cầu khác: CO2, dinh dưỡng, sức khỏe cây, chất lượng nước... tương đối ổn đấy nhá! - nhưng mấy cái khoản này thì... nghi lắm, hihi=P~ ).

Bể Valse No9 trước đây của GC sử dụng đến 4 bóng 20W cơ (tổng cộng 80W), kích thước bể cũng gần gần như bể TC: 80x40x50, nhưng cây khá rậm rạp.

Cứ từ từ đừng sốt sắng vụ cây thở quá! Yêu cầu đầu tiên là cây phải sống khỏe và phát triển tốt, nhiều bể cây rất tốt mà có thở cho mình thấy đâu, hihi!

17. thànhcông

Thích đã nhận:
    145
    Sáng nay được nghỉ em đã dọn dẹp bể:
    - Trồng mấy cây giống cây thì là vào trong cùng.
    - Chuyển đám điệp tài hồng ra trung tâm bể.
    - Thay 2/3 nước hồ.
    - Nhặt lá rụng.
    - Chỉnh lại cái vòi máy bơm.
    - Bổ xung thêm 1 chiếc tất nữa, trùm lên đầu ra của máy bơm (cho nó nhiều vi sinh vì trên này ko xin được nước bể hay bông lọc).
    - Bình CO2 làm chiều tối hôm qua, hôm nay đã hoạt động tốt.
    Cây giờ đang thở dữ quá, lát cho thằng cháu thêm gói Bim Bim bảo nó ra suối bắt thêm mấy em cá suối nữa. Công nhận bọn này rất hiền và dễ thương, ko phá cây, ko chọc ghẹo các thành viên khác, rất chăm chỉ rỉa rêu.

18. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    anh Thành Công giỏi quá, chúc mừng anh về chiếc bể vùng sơn cước nhé..
    Em cũng ko có ý kiến gì khác về bể của anh, chỉ có 1 cái là anh làm 1 bình Co2 đi, chứ dùng tự chế thế này cũng được nhưng mất công lắm anh ạ.
    Được như anh hay thật đấy, cần cá thì cho thằng cháu gói BimBim, cần thức ăn cho cá thì đập muỗi cho vào....:D
    Anh đã khánh thành bể chưa? Thời tiết trên đó mà uống rượu ngắm cá thì sướng anh nhỉ?
    anh post thêm hình nhá.

19. thànhcông

Thích đã nhận:
    145
    Hì hì ...
    Cùng sở thích như anh em, mình có thể ngồi ngắm chim cả 1 ngày (ít đi chơi lắm).
    Từ ngày có bể cá còn ít hơn nữa, bỏ cả thể thao để ngồi ngắm cá.
    Sao thấy mình có ít t/g quá, ko đủ để ngắm cá.
    Nếu ngắm nhiều quá lại sợ cây mệt vì phải quang hợp nhiều !!!

20. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    To Thành Công: Hehehehe ở một mình được thế là quá sướng rồi, tớ còn vừ chông con, vừa cho chim ăn lại vừa ngắm bể cá nữa thế mới vất vả. Càng ngẫm càng thấy các cụ nói đúng: Biết cái gì khổ cái đấy.( Khổ nhưng ko cai đc) hihihihih. Khổ quá nên phải làm thêm một cái bể nhỏ nữa đây này. Tuần su setup một cái nhỏ bằng bể của Công nữa.