Bể xi măng

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi purespring, 26/5/08.

1. purespring

purespring Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Chào các bác, em thành viên mới, có cái bể xin góp vui :D

Bể được tầm 3 tháng tuổi, tự xây và thiết kế lấy. Lọc tự chế đặt thông bên trong bể, hoạt động khá hiệu quả. Từ đầu đến giờ chỉ phải thay nước một lần do nhà bên cạnh sửa nhà nên có ít vữa xây rơi vào. Hút sạch rồi thêm nước mới cho đến giờ. Cá sống khỏe, cây tốt, nước trong và không bị bẩn đáy. Quân số của bể bao gồm:

5 chuột trắng, 2 chuột đốm
    3 bống
    2 rắn
    6 cá vàng: 2 đỏ, 1 bạch đỉnh hồng, 1 rồng đen, 2 lan chu
    2 chép trắng, 1 chép 5 màu
    một đàn bảy màu độ hơn 20 con
    2 phượng hoàng
    2 ánh trăng lùn
    4 mai hồng quế
    và 1 chọi :p

2. duc 13

duc 13 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    cho em hỏi cây thủy sinh anh chơi cây jì vậy, àh, hồ như vậy bác để chừng 1>2 thánh là sẽ có rêu bám đầy hồ luôn nên bác cho cá lau kiếng vào thì sẽ đở hôn hén

3. duc 13

duc 13 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    bác củng có thể dùm cái thau hgay cái jì, bỏ phân vào và sỏi nữa, rồi trồng cây vào trong đó thì ok lắm, đả có ánh sáng, giờ bác chế CO2 nữa là ok lun, áng sáng thì khỏi lo, chỉ lo là nhiều rêu thôi

4. dylan150cm3

dylan150cm3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    285
    bạn nuôi cả rắn cơ à, rắn gì vậy bạn, chắc từ lúc làm bể đến giờ chưa lần nào dám lội xuống bể đâu nhỉ....:laughing: :laughing: :laughing:

5. hieumap

hieumap Member

Thích đã nhận:
    0
    em có thấy đâu nào anh dyland
    mai mốt chắc cũng phải làm 1 cái như vầy chơi cho vui mới dc

6. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    Nuôi rắn gì vậy bạn? coi chừng khi nó đói nó măm măm hết lũ cá thì toi :D

7. purespring

purespring Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Hồ hồi đầu cũng có rêu nhưng sau đó mình nuôi thêm 3 em bống thì hết sạch. Có lẽ hệ sinh thái cân bằng nên cây phát triển tốt, nước trong mà cá sống cũng khoẻ. Bác để ý thấy dưới đáy, thành bể hay cây cối đều không bị rêu bám. Bể ngoài trời thì chắc khỏi cần CO2 các bác nhỉ ?Trong bể mình cũng làm cái khay được làm bằng bông lọc, cho đất và sỏi vào để trồng cây đấy chứ. Cây xanh rì tươi tốt nên mình nghĩ là cũng ổn ổn. Loại cây thì chịu, ra hàng thấy cây gì hợp thì mua thôi, toàn loại dễ sống. còn cây hoa súng thì có đúng một củ đen ngòm vứt xuống, giờ thành một bụi đẹp rồi.Cá rắn là theo mấy bà hàng cá nói, còn hình như nó là Thỏ Vằn. Nuôi cho bể đa dạng tí ấy mà :p Làm quả bể này đỡ phải chăm bẵm nhiều nên cũng sướng. Sáng trước khi đi làm, cho cá ăn, chiều làm về lại cho ăn phát nữa. Còn đâu chỉ ngồi ngắm thôi, khỏi phải lo gì thêm cho bể cả.Mình cũng có 1 bể kính trong nhà nữa. Đang định làm thêm một bể thuỷ sinh nhưng chưa biết nên theo trường phái nào :)

8. duc 13

duc 13 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    HN có nhiều cao thử lắm đó, bạn theo mà học hỏi đi, mình cũng mới chơi thủy sinh thôi, nhưng thấy rất hay và thứ vị
    chúc bác có 1 bể thủy sinh thật đẹp nha, và 1 sao cá thật nhiều cá
    thân!

9. henry

henry Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    mình cũng trồng như vậy mà nhỏ xíu à,mình trồng cây lan nước bự lắm mọc cả hoa lun

10. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Ngày bé mình cũng t­­­­­­­ự làm,không có thiết bị gì đâu,mõi lần thay n­­ước cọ bể mất 1ngày,rêu vẫn mọc tràn,về sau cá kiếm, cá mủn đẻ ra nhiều chúng nó chén rêu tích cực nên đỡ nhiều,bạn nuôi loại đó đi hiệu quả ngay.Còn bạn định làm bể ts theo trường phái nào thì hãy để sau, ý mình là bạn nghiên cứu kỹ đã.bây giờ từng bước một chuẩn bị :máy bơm,lọc,đèn,co2,..nền, phân,đá,gõ lũa[nếu thích]...sau đó là cây[ưu tiên cho bể kính,bể xi măng theo mình đã đủ].phong cách bể bày đặt ra sao, đầu tiên là ý t­ưởng của bạn,kĩ thuật bạn học hỏi,tham khảo trên 4r.chúc bạn thành công!