Bệnh cá đĩa

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi mika9967, 7/7/05.

1. mika9967

mika9967 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Gởi các Fan cá đĩa,
    Hình như dạo này các fan cá đĩa chắc lu bu với cá quá sao không thấy thông tin gì ráo trọi vậy? vào forum hoài mà không thấy gì mới cả, buồn quá!!!! :( . Rất mong Lamvn quậy lên một chút đi, để như vầy, hình như bị lép so với các hội khác quá.
    :p .
    Anh vttl, tranvietthoai, aquarius, sẵn đây cầu cứu các anh cấp cứu bầy cá bột 5 tuần tuổi của tôi với, chúng bị gì mà từng em, từng em ra đi không lời từ gĩa. Đi hết 30 em rồi, buồn qwá chừng đi.
    anh em có phương cách gì xin cứu với.
    Tôi đã tắm thuốc cho chúng bằng thuốc bột mua ở CAO QUÝ hôm qua rồi. :(

2. vttl

vttl New Member

Thích đã nhận:
    28
    Vì không gõ được tiếng Việt, tớ cũng bày đặt tức tốc chỉ vẻ tin tướng và cho đến giờ không biết bày cá của bác đã ổn chưa nhỉ, có tin tức gì mới không vậy? thông báo cho PàKon cùng học hỏi nhá. Xin cám ơn!

3. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    From: một người bạn!

Tôi có đôi cá đĩa, nó chưởng nhau, một con bị sứt một vệ dài ~ 2cm.
    Tôi sợ nó bị nấm quá, đã cho nó ngâm nước muối!!!
    co phương pháp nào ổn hơn k?

Các bác trả nhời hộ em với!

4. tranviethoai

tranviethoai New Member

Thích đã nhận:
    30
    Thân gửi Cứơp, v/v trả lời hộ 1 người bạn :D !
    Đầu tiên , xin hỏi vết thương 2cm đó nặng cỡ nào, có rớm máu không, có sâu ko, bị ở đâu, đầu hay mình ?
    Do ít thông tin nên mình chỉ có thể nói như thế này: Sau khi cá bị thương, nếu nặng thì nên chuyển con kia ra nuôi riêng, cho nhịn ăn 2 ngày đầu, thay nước thường xuyên để giữ vệ sinh nước trong 2 ngày đó, mỗi lần thay nước cho bổ xung thêm muối sao cho hàm lượng muối chỉ chiếm 0,2-0,3%. Qui tắc thay nước chỉ nên thay tối đa 1/4 cho 1 lần. Sau 2 ngày, có thể cho cá ăn trở lại (nếu thấy cá ổn định), cho ăn ít hơn bình thường 1 chút, sau đó rút thức ăn thừa ra kết hợp thay nước.
    Áp dụng qui trình đến khi cá lành vết thương. Các vết xây sát, theo quan điểm của mình chỉ cần dùng muối là ổn, ko cần dùng thuốc khác.

p/s: chỉ sợ bây giờ góp ý hơi muộn.

5. cuoptrengianmuop

Thích đã nhận:
    425
    Đây, con cá đĩa bị bệnh em đề cập ở trên đây ạ.

Nó có vẻ yếu đi, vật vờ rồi, khổ chủ có lời như sau ạ:

nếu nó die, có phải xử lý phòng bệnh cho các con còn lại không? sợ nó bị lây qua nước!

6. tranviethoai

tranviethoai New Member

Thích đã nhận:
    30
    Nhìn ảnh hơi mờ, không biết có triệu chứng lở loét không? Mình có cảm giác là không bị lở loét, nếu đúng như vậy thì không cần phải xử lý gì ghê gớm lắm đâu. Nếu nó die thì chỉ việc giữ nguyên qui trình thay nước như mình đã nói trước là ổn. Còn nếu nó bị lở loét, thì nên thay toàn bộ nước và vệ sinh bể đi.
    Còn nước còn tát: Nên thử chữa bằng thuốc kháng sinh, cách của mình (mới chỉ áp dụng 1 lần trong đời :unsure: ) là: Pha thuốc Pênicilin nồng độ đậm đặc, lấy bông ngoáy tai thấm ướt dung dịch, sau đó bắt cá lên rồi rửa vết thương sau đó lại thả xuống bể. Lần đó là chữa bệnh nấm vây, đuôi, mình của cá chứ chưa chữa thử vết thương kiểu này bao giờ. Không biết có áp dụng đc không nữa ?
    Nhớ là nước nuôi cần thật sạch.
    Nếu cứ nuôi chung với lũ cá trong bể mà không tách riêng thì khi bệnh nặng rất khó chữa đó.

7. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    207
    Xin lỗi cướp vì mấy hôm nay vừa bệnh vừa bận nên không trả lời kịp.

Hồi trước giờ em chưa có gặp trường hợp cá bị lở loét, nhưng theo em nghĩ cách của anh Hòai hay anh của aquarius cũng rất hay: bắt con cá ra dùng bông gòn thấm ít thuốc đỏ sát trùng sơ vết thương rồi ngâm qua nước có pha muối thì bệnh sẽ khỏi hẳn.

8. cuoptrengianmuop

Thích đã nhận:
    425
    Chú cá ở trên đã ra đi..... Anyway, Thanks các anh!

9. thaonguyen

thaonguyen New Member

Thích đã nhận:
    2
    Chia buồn nhé. Giá mà có bệnh viện cho cá dĩa thì tốt quá. Nhưng lần sau bạn đã có thể tham khảo thêm ấn phẩm Cá cảnh số 2 để biết mà chữa. Đến giai đoạn cá của bạn cần dùng thuốc rồi. Trước hết cách ly nó ra bể khác dù không biết có làm sao chăng nữa. Theo dõi thường xuyên. Để nhiệt độ bể cao khoảng 29 - 32oC có xục khí. Xát tỏi lên mình cá hơn là cho muối - sợ thành cá ... muối. Vui thôi chứ muối cũng tốt chứ nhưng chỉ trị bệnh nhẹ thôi. Cái này là kinh nghiệm của những "chiên ra" cá cảnh đó. :p