Bệnh cá Hồng Két

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Dark angel, 3/2/07.

1. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Tuy mình giữ vệ sinh hồ rất kĩ nhưng ko hiểu sao mấy em cá của mình cứ bị bệnh hoài, buồn ghê
    Hiện tại: ngay mang của nó nổi lên cục u màu trắng sưng to khiến nó thở khó khă lắm

Cá bệnh:

2. BỂ CÁ

BỂ CÁ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đâu bác thử lấy mòng tay hay vật nào đó nhẹ nhàng cạo bớt lớp mài bệnh bám trên mang cá ra và ngâm trong dung dịch nmuối hột xem .

3. Thietdienlaota

Thietdienlaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Cẩn thận bạn nhé... Như vậy dzễ bị trầy và chảy máu... Theo mình, bạn nên coi kỹ mấy bài bị nấm... Cá nhà mình bị nấm, mình theo lời mấy người bán cá cho ít muối vào... Nhưng nếu bị nấm nặng thì phải mua thuốc thôi... Bạn xem trên 4rum có mấy chủ đề nói về nấm đó.... Chúc cá của bạn mau lành bệnh...

4. Dark angel

Thích đã nhận:
    27
    lục box thấy lại topic mình mở ra ^_^, con hồng két bị bệnh đó em đã chữa và khỏi hẳn rùi (mừng ghê vậy đó ^_^), nhưng tiếc mỗi điều: con này ko sao thì con khác lại ........................ buồn lắm lắm

Số là con còn lại tự nhiên vào 1 ngày đẹp trời em bỗng phát hiện ở mang của nó nổi lên cục u phía ngoài có mấy sợi tơ mỏng như tơ tắm vậy, nên nghĩ có lẽ nó bị nấm nhưng ko chắc nên chụp hình rùi đem ra tiệm cá cho người ta xem rùi bán thuốc ................ kết quả sau gần 2 tuần đấu tranh với bệnh tật thì con hồng két đó của em đã ra đi trong đau đớn :crying: :crying: :crying: , nhìn rầu thúi ruột lun vậy đó ~X( ~X( ~X(

Để từ em đua7 hình lên được sẽ cho mấy bác nào nuôi hồng két xem để mà phòng ..........

5. Dark angel

Thích đã nhận:
    27
    Hình cá bệnh:

Và đây là hình mấy loại thuốc nghe lời người bán ở tiệm cá mua về nhugn7 ko tác dụng:

6. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Trước đây mình nuôi Hồng Két không bao giờ bị bệnh. Thực ra, cá Hồng Két rất chịu muối, nếu mỗi lần thay nước thì bạn cho vào bể 1 ít muối thì bảo đảm cá không bị bệnh (theo kinh nghiệm cá nhân của mình nhé). Chúc cá của bạn mau lành bệnh.

7. quanfgv35

quanfgv35 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    đúng đấy nên cho muối nhiều nhiều hơn các loại cá khác 1 chút cũng không sao đâu.Mình nuôi 1 đàn HK lớn nhanh như thổi, ăn khỏe kinh người, không bệnh tật gì chúc bạn thành công