bệnh của cá dĩa

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi lamvn, 16/4/05.

1. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Vấn đề bệnh tật đã gây không ít thiệt hại cho những người nuôi cá dĩa nên rất được quan tâm, nhưng cho đến nay vẫn chưa thấy có tài liệu hướng dẫn cụ thể nào. Vì vậy em xin phép mở một topic mới, nhằm kêu gọi tinh thần chia sẽ kinh nghiệm của những người đi trước, giúp đỡ những người đi sau tránh được những tổn thất không đáng có.

2. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Hôm trước em có mua mấy con cá giống, trong đó có một con da rắn bị bệnh nấm từ trước mà em không để ý, khi về nhà nó tái phát, trên thân ngoài những vết cũ chưa lành hẳn nổi thêm một mụn nhỏ màu trắng nhô ra giống cùi mụn (rất tiếc em không có ảnh để minh hoạ). Hôm qua phát hiện ra em dùng dung dịch Xanh Malachite tỉ lệ 8/100.000.000 (lấy 4g Xanh Malachite pha với 1lit nước, rồi dùng 2cc dung dịch này pha với 100lit nước nữa) ngâm cá trong vòng vòng một ngày và đang theo dõi. Không biết điều trị bằng Xanh Malachite có hiệu quả không? có anh hưởng gì đến sinh sản và giá trị của con cá không? Rất mong các tiền bối cho ý kiến.

3. aquarius

aquarius Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    trường hơp con da rắn của bạn như vậy thì mình lấy cái nhíp nhỏ ,bắt cá lên tay , dùng nhíp nhổ bỏ cái mụt trắng đó đi. sau đó lấy bông gòn chấm thuốc đỏ 1% bôi nhẹ ,sau đó thả vào bể có pha tí muối .

4. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Vâng, một kinh nghiệm quí giá. Cảm ơn bác aquarius, lần sau em sẽ thử với phương pháp này. Đề nghị các tiền nhân như anh tranvietthoai, anh vttl ..vv. chia sẻ những kinh nghiệm của mình. :p :p :p

5. tranviethoai

tranviethoai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Ngoài các cách của anh em như trong bài viết về Bệnh nấm trắng đã nêu (dùng thuốc con nhộng mua ở cửa hàng, dung dịch muối, tăng nhiệt độ), mình còn dùng loại dung dịch Formaldehyt, 1 loại dung dịch sát khuẩn cực mạnh, nhưng có vẻ chưa mạnh bằng loại của Lamvn rồi :D , vì tỷ lệ dùng ít hơn: (3-5)/100.000. Cách này tương đối hiệu quả, nhưng không hiểu có ảnh hưởng đến Sức khoẻ sinh sản :D hay không thì mình chưa được nhiều kinh nghiệm. Cá bố trong cặp cá của mình là bồ câu, đã từng được chữa 1-2 lần như vậy, kết quả là mỗi lần đẻ hơn 100 trứng, chỉ nở được 7-10 con, trong đk pH=7,5 ; Vậy có phải do thuốc chữa hay ko hả các bác? Nếu do pH thì có thể nói là cách chữa trên ko ảnh hưởng đến sức khoẻ sinh sản hì hì :) .
    Trong trường hợp thân cá có mụn nổi rõ và to như thế thì mình đồng ý với cách chữa của Aquarius, nhưng chỉ dùng muối không thì có trường hợp không dứt điểm được, vẫn cần có các chất của thuốc sát trùng hoặc kháng sinh.
    Còn 1 điều quan trọng nữa là nếu nhiệt độ nước thấp hơn 25o, cần nâng lên 31-33o các pác nhỉ?

6. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Formaldehyt em vẫn thấy nhiều người nuôi cá thương phẩm hay dùng, khi bơm nước vào bạt người ta cho một ít Formaldehyt vào. Trường hợp nuôi cá trong hồ kiếng em hay dùng Formaldehyt để súc hồ, cho khoảng 3cc vào hồ 100 lit nước (có thể đang nhốt cá), cọ rửa xong hút nước cũ ra và cho nước mới vào.

7. aquarius

Thích đã nhận:
    19
    formaldehyt các bác nói có phải là formol ko ạ .nếu là for mol thì em xin xin có 1 vài thông tin về chất này mà em được biết như sau :
    - đặc tính rất đặc biệt của formol là khử oxy rất mạnh, nói vậy có nghĩa là formol rất đói oxy .khi cho formol vào nước nó sẽ hấp thụ mạnh oxy trong dung dịch, do đó phần lớn các vi khuẩn, vi sinh hoặc cả vi trùng sẽ ko có oxy để hoạt động .nhất là bọn vi khuẩn chuyên đục khoét gây thối rữa rất sợ chất này .do đó các bác có thể thấy người ta hay dùng formol để ngâm và giữ cho xác chết ko bị thối rữa là như vậy . việc sử dụng formol chữa bệnh cho cá đòi hỏi người sử dụng phải có tính cẩn thận cao và chỉ thường được dùng trong những trường hợp khẩn cấp như bệnh dịch đã lây lan ở mức độ khá rộng .khi dùng dung dịch này để diệt khuẩn thì trong bể ko được cung cấp oxy ,nếu cung cấp oxy thì chắc chắn sẽ phản tác dụng .,nhưng nếu ko cung cấp oxy thì cá sẽ bị ngộp do đó vô tình đã tạo nên 1 mâu thuẫn . vì vậy cách thông thường mà người ta vẫn làm là :
    - điều chỉnh nồng độ cho thật chính xác và thích hợp .
    - ko ngâm cá lâu trong bể có pha dung dịch này mà chỉ ngâm nhanh vừa theo dõi phản ứng của cá rồi bắt ra cho vào bể sạch
    - chia ra làm nhiều lần ngâm ( mỗi lần ngâm như vậy gọi nôm na là đánh formol)
    thật là mệt phải ko các bác .đúng là lắm công phu. hì hì
    em có chut đóng góp như vậy thôi , xin các bác cho ý kiến thêm ạ ..

8. aquarius

Thích đã nhận:
    19
    à , còn cái nấm trắng như bác lam nói em xin nói thêm là khi nó đã phát triển thành 1 cái mụt như vậy rồi thì chỉ còn cách là dùng nhíp nhổ nó ra thôi chứ ko còn cách nào khác có thể diệt hẳn nó được .bởi vì khi ta nhổ nó ra các bác sẽ thấy phía dưới nó có 1 cái kim nhỏ như sợi lông đâm sâu xuyên qua vẩy cá ăn tới tận lớp thịt .nếu ko nhổ bỏ được cái chân của nó thì bệnh có thể tái phát bất cứ lúc nào có thể . còn khi ta đã nhổ được cái chân nấm kia rồi thì chỉ cần dùng thuốc đỏ sát trùng sơ vết thương rồi ngâm qua nước có pha muối thì bệnh sẽ khỏi hẳn .

9. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Cảm ơn aquarius, con cá của em hôm trước đã khỏi rồi nhưng dang còn theo dõi. Dung dịnh xanh malachite em dùng nhạt quá nên ko có kết quả lắm, (hồi trước em dùng liều gấp 3 như thế, ngâm hơi lâu thì con cá bị tiêu chảy phân trắng) nghe lời bác em nhổ cái nấm ra, nhưng ở trong nhà lúc đó không có thuốc đỏ nên em ngâm nó với 1 viên Metronidazol 500mg/100lit nước, vây giờ có vẻ như nó đã khỏi nhưng vết thương chưa lành.

10. tranviethoai

Thích đã nhận:
    30
    Đúng là cách của Aquarius rất hiệu quả, và các phân tích về cách dùng formaldehyt (chính là formol) rất chính xác. Vì vậy mà người ta thường chỉ dùng cách này khi phát hiện bệnh nấm mới chớm hình thành thôi, còn đến khi mà đã thành mụn nhọt như thế thì eo ôi, chí có cách đó mới trị được thôi, nghe kể rùng rợn quá, mình chưa gặp bao giừ :huh: .

@Lamvn: Mua Metronidazon ở đâu đấy bạn, ngoài hiệu thuốc tây có không, và tên thuốc là gì?

11. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Hihì :D :D cám ơn Lamvn cho ra đời topic nầy!
    Cách của Aquarius đã cứu chữa được cá của bác Lamvn rồi, việc sát khuẩn vết mổ sẽ tự khỏi dần, nếu muốn nhanh chóng thì cho nhiều nhiều lượng muối một chút (gấp đôi bình thường) chắc cũng tốt đó.

Cá dĩa nhà tớ chưa khi nào bị nấm cả! Không biết có nói dóc không đây?? Hiện tại chỉ có một con ngay chỗ vây (cả hai vây) gần mang cá không biết bị vật gì ăn mòn gần hết một nữa vây. Chỉ duy nhất một con bị thôi, không lây lan cho các con khác. Các bác có chiêu gì không xin được chỉ giáo, cám ơn các bác nhé.

@tranviethoai: Metronidazol bán đầy ngoài hiệu thuốc.

12. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Ngoài cách chữa trị bệnh ra, còn cách phòng trị bệnh cũng không kém phần quan trọng, nhất là các bác mới chơi cá .

Làm bể mới xong các bác nên súc bể thật sạch bằng nước sạch, xong có thể dùng muối (1-2kg/ 100lít nước) + (formal hoặc Metronidazol hoặc Xanh Malachite hoặc thuốc tím, hoặc thậm chí cả nước súc miệng sát khuẩn, tùy các bác chọn cái nào tiện dụng thì làm) ngâm trong vòng 2 ngày.
    Bắt cá và lựa cá không bị bệnh về nuôi thế là OK nhất.

Trên đây là ý kiến riêng của tớ. Các bác cho ý kiến thêm

13. aquarius

Thích đã nhận:
    19
    đơn giản thôi bác LÊ à . bác cứ việc lấy kéo tỉa ngang vây cá bỏ phần bị ăn mòn đi thôi , rồi từ từ vây cá sẽ mọc trở lại thôi.nhưng hơi lâu . nếu có lý do gì đó để bắt buột mình phải giữ nó lại ( giống quí chẳng hạn ) con ko thì em nghĩ bác nên bỏ đi đừng nuôi nưã phí công vì con cá đ4 ko còn đẹp nưã rồi . dzụ này thì aquarius chưa có gặp bao giờ .nhưng em ngjhĩ đó là cách tốt nhất đó

14. tranviethoai

Thích đã nhận:
    30
    Trời, nghe Aquarius nói mà thấy tiếc đứt ruột, hi hi, cá đĩa trong SG rất sẵn nên bỏ 1 con đi chẳng v.đề gì, rất dễ kiếm lại 1 con y chang hay đẹp hơn, mà giá thì phải chăng. Còn ở HAN thì cá đĩa rất mắc, vừa rồi mình bị chết mấy chục con đẹp, còn lại hơn chục con toàn con còi, lại mới 4-6 cm mà vẫn cố giữ lại nuôi tiếp huống chi cá bác Lê toàn con dài cả tấc, bỏ thì phí lém :( .
    Bác Lê thử dùng cách này xem: Hoà dung dịch tetraxylin hoặc penicilin, nói chung là thuốc kháng sinh cùng với 1 loại thuốc sát khuẩn nào đó, phải là đậm đặc trong 1 cốc hoặc đĩa nhỏ, bắt cá ra và lấy bông ngoáy tai chà rửa vây bằng thứ dung dịch đó, ngày làm 2 lần trong 1-2 ngày rồi quan sát xem sao. Đây là cách chữa mò của em, trước đã bị 1 lần, nhưng vì em chữa tổng thể kết hợp nhiều cách 1 lúc nên ko biết nó khỏi do cách nào, hé hé :D . Em đoán chắc bệnh đó là do vi khuẩn rồi.

15. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Đúng rùi, Metronidazol chữa bệnh cho cá xịn lắm các bác ạ :D. Thuốc này vốn là kháng sinh toàn thân, có thể chữa cả đường ruột cũng rất tốt. Cá đĩa bị lở loét thì thuốc này là nhất. Nhưng dùng Metronidazol không thôi thì vẫn chưa ổn đâu. Khi mua thì các bác ra hiệu thuốc hỏi mua Merina hoặc Megina, thành phần chính của thuốc này chính là metronidazol và bổ trợ thêm một số thành phần khác nữa. Theo tui thì trước khi cho thuốc vào bể thì các bác nên ngâm thuốc vào ly nước nóng khoảng 75-80oC cho tan hết ra rùi đổ thẳng vào bộ lọc nước. Dùng thuốc này các bác nên dùng thêm tetaxilin nữa vì teta có khả năng tạo bọt và đẩy một phần rất lớn nhớt bẩn của cá lên mặt nước và ta có thể hớt đi. Em nghĩ rằng chúng ta không nên bắt cá lên dùng bông hoặc dùng cái gì đó ngáy ngoáy vào người nó đâu :D.

16. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Ôt giời ơi... cá đĩa nhạy cảm lắm không như cá dữ của em với bác Tuấn nuôi đâu... chữa trị cho nó cũng rất cẩn thận, phải thử phản ứng không là teo đấy.. liều lượng cũng phải thật chuẩn, nặng một tẹo là ra đi không một lời từ biệt ngay...

17. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Trước đây tui cũng từng nuôi cá đĩa rùi, cũng từng phải chữa rùi hì hì. Quan trọng ở đây là vấn đề liều lượng thuốc cho vào thôi. Cá bị nặng bị nhẹ, bể to hay bé vì vậy chúng ta sẽ cho thuốc theo tỷ lệ thích hợp thôi mà. Cá dĩa bị nấm thì chữa bằng Metronidazol là rất tốt đấy.

18. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Thời tiết đổi mùa, đang nắng chuyển sang mưa, cá của em ngoài bạt cũng lát đát rớt vài con, cá trong hồ kiếng của nhiều anh em còn thê thảm hơn. Nuôi trong hồ kiếng thì cá mau lớn hơn, do chủ động được nguồn nước, nhiệt độ, cho ăn và trị bệnh, nhưng sức đề kháng có vẻ thấp hơn, để bảo toàn lực lượng nhiều người hạn chế cho ăn khi trời chuyển lạnh. Không biết cá của anh vttl và anh tranviethoai ngoài ấy ra sao không? và cách đối phó của mấy anh thế nào?

19. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Tớ chẳng đối phó gì cả vì tình hình sức khỏe cá vẫn bình thường không có vấn đề gì xảy ra cả. Thậm chí cá bột cũng vẫn bình an vô sự, thỉnh thoảng làm một quả cúp điện hơi bị choáng. :D :D

@Lamvn: đúng là khi thời tiết thay đổi việc nuôi cá ngoài bạt thì cũng hơi khó chủ động nhưng cũng có cách hạn chế nó được.
    Bước 1: Bằng cách chỉ thả xuống bạc lúc thời tiết tốt, sau một thời gian cá sẽ tự thích nghi với môi trường. Tớ đã từng chứng kiến có người nuôi cả đàn trong bể ximăng ngoài trời luôn. :D Hìhì chắc họ nghỉ chúng đang sống ở dòng sông Amazon đấy mà. :p
    Bước 2: Cá khỏe thật sự thì vẫn thích nghi được với thời tiết thay đổi (đột biến nhẹ) của môi trường. Trong khoảng thời gian ngắn không lo gì cả.
    Bước 3: Có thể dùng sưởi để sưởi mà, quá đơn giản giống như đang giỡn vậy thôi. :p :p :p
    Chúc bác Lamvn ổn định đàn cá nhé.

20. tranviethoai

Thích đã nhận:
    30
    Mình thì hiểu ý Lamvn theo nghĩa Phòng bệnh cho cá nuôi trong hồ kiếng, còn nếu nói trong môi trường ngoài trời chắc là ko dám múa rìu qua mắt Pro Lam rồi hì hì :D .
    Mình ko biết thời tiết chuyển mùa từ mùa khô sang mùa mưa như ở trỏng thì đặc điểm khí hậu thế nào, có những yếu tố gì ảnh hưởng đến cá đĩa, chứ theo mình biết thì chuyển mùa nhưng không thay đổi nhiệt độ thời tiết, không có gió bấc hay gió chướng thì cá đĩa nuôi trong bể kiếng chắc phải ok chứ? Ở ngoài Bắc chỉ có chuyển từ mùa nóng sang lạnh thôi và lúc đó là nguy hiểm nhất, còn bây giờ đang chuyển mùa lạnh sang nóng thì ok, cá khoẻ re.
    Theo mình, để tránh tác động xấu của thời tiết, nếu nuôi trong bể kiếng thì nên che chắn (đậy nắp) bể lại và theo dõi nhiệt độ ổn định là ok. Ngoài ra nên hạn chế sủi và giảm khẩu phần ăn 1 chút, thay nước cũng chỉ nên thay ít một là ổn.
    Mình lại thấy nuôi trong hồ kiếng cá lớn chậm hơn nhiều, chắc tại hồ không đủ rộng và nguồn thức ăn không phong phú chăng, đúng không Lamvn? Bạn có công thức chế tạo thức ăn bổ dưỡng nào cho cá đĩa thì giới thiệu cho anh em đi nhé!