bệnh của cá

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi hoangvu, 4/11/05.

1. hoangvu

hoangvu Active Member

Thích đã nhận:
    21
    các huynh ơi sao cá của mình đang bình thường tự nhiên mất màu mình nuôi hơn 1 năm rồi mấy bữa trước nó tự nhiên bơi ngữa bụng lên trời như ko còn sức nữa rồi chết mình tiếc ghê nhưng ko biết bệnh gì,.người ta nói nó bị sình bụng ko biết sao nữa nước vẫn sạch ko có gì, các huynh và anh Duongnguyen có thể chỉ cho mình biết được ko, làm thịt nó ra thì cục gù của nó và mỡ nó màu đỏ. :crying:

2. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Theo bạn tả có thể cá đã bị sình bụng rồi, khi con cá sình bụng có nghĩa là nó sẽ không đi Ị được nên nước vẫn sạch mà

3. Tdallas

Tdallas Member

Thích đã nhận:
    0
    Bệnh bên trong (internal sickness) thi chiu thua. Có rat nhieu nguyen nhân. Có thể do thức an, neu cho cá an nhieu thức an hột màu đỏ (color enhance) lau ngày cá sẻ bị độc gan. Củng có thể do nước, nước nhìn tháy trong va sạch, nhung khong hẳn nước đó tốt cho ca. Khoang bao lau HV thay nước, rua ho, máy lọc nươc... 1 lân? Néu muốn cá sống được lau thi cần phải có nước sạch tốt, thay 1/3 nước trong hồ 1 tuan 1 lân. Rua máy loc nước, dụng cụ trong hồ khoang 2-3 tuan 1 lan. Ngoài ra cho cá an néu được 1 lần trong 1 ngay thi tốt, nhưng minh la ngươi mê cá khó kièm chế được :D Nếu vay thi mình nen cho cá an ÍT lại chia ra làm 2 lần 1 ngay. Khong nen cho cá an quá no. Nếu cho thức an hột thi chọn nhieu loại khác nhau trộn chúng lại với nhau va cho cá an (nhieu thức an có nhieu loại vitamin va thành phần khác nhau). Néu cho cá an cá chép con (feeder fish) tốt nhất bỏ máy con cá chép này trong 1 hồn nhỏ rieng khoang ít nhat 5-10ngay vì nhieu khi mình khong biet được cá có bẹnh gi khong. Lau lau nen cho cá nghỉ an 1-2 ngay.

4. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    benh sinh bung co chua dươc ko may bac?

5. hido

hido Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    bệnh sình bụng thì tui chưa bị bao giờ nhưng tui nghỉ chỉ có đem chiên thôi! có ai đả từng trị thành công cái bệnh này chưa vậy cà,rất rất mong chỉ giáo!

6. em hung

em hung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    mua thuốc ngoài tiệm về bỏ vào . nhớ là đừng mở máy lọc chỉ nên mở máy ôxy thoai nha

7. superfish

superfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    ahahha mua thuốc chuột hay la thuốc gi hả hihihi.. noi kong kông lam sao biết chi tên thuốc di bac ơi

8. Voldermort

Voldermort Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    không nhớ chính xác tên đại khái như là Alka-Selfte hoặc tương tự vậy (lưu ý đây là thuốc không tiêu dành cho người mua ở tiệm thuốc tây) giá 2000đ/1viên,thuốc viên sủi bọt , khoảng 10 lit nước cho 1/4 viên, mỗi ngày phải thay nước (nước đã qua xử lý) và cho thuốc mới khoảng 2 ngày thì thấy kết quả liền (kết quả rất khả quan) vì cá của mình vừa mới bị như vậy cách đây gần 2 tuần nay đã bình thường.

9. hoangvu

hoangvu Active Member

Thích đã nhận:
    21
    các bác ơi bỏ muối có liên quan đến bệnh sình bụng ko, lúc trước mình ko bỏ muối vào hồ từ khi bỏ muối vào khoảng 2 tuần thì cá bị bây gio minh ko dam bo nua.

10. hoangvu

hoangvu Active Member

Thích đã nhận:
    21
    mả quên mình cho muối hột vào đó