Bệnh của Hồ Điệp???

Thảo luận trong 'Bệnh viện cây hoa cảnh' bắt đầu bởi vns, 6/7/07.

1. vns

vns Member

Thích đã nhận:
    2
    Em có vài cây Hồ Điệp mới mua tại hội chợ tại CV Lê Thị Riêng, sau khi mua về và chiết ra chậu lớn (cho than và xơ dừa) thì các cây có hiện tượng lá bị mềm nhũng, rũ rượi. Xin hỏi mình phải làm sao với hiện tượng này vậy các cao nhân?

2. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Cây bạn bị bệnh( phỏng lá ) thường do vi khuẩn , có nhiều nguyên nhân dẩn đến bệnh này , có thể bạn để cây ở nơi ánh sáng nhiều quá củng làm phỏng lá , hoặc trong quá trình thay chậu bạn đã làm cây bị trầy xướt nhẹ , khi bạn tưới nước những chổ này sẻ nhiểm khuẩn và bị mềm nhủn ra như vậy ,làm cây chết rất nhanh , bạn phải nhanh chóng cắt bỏ ngay phần bị nhủn , và bôi thuốc vào phần cắt đó , nới hi vọng vứu được cây , nếu phần nhủn đso nằm ở ngọn cây thì rất khó , có thể chết cây ,
    Những cây mới đem về bạn ko nên thay chậu vội để như vậy thời gian cho nó quen với khí hậu mới đã , rồi mới thay chậu , phải nhẹ nhàng ko để trầy xướt , nên để chổ mát một chút, trong vài ngày đầu ko nên tưới cây, để cho những chổ rể cây bị đứt , trong quá trình sang chậu , củng như các chổ bị trầy xướt lành đã bạn mới tưới nước

3. vns

vns Member

Thích đã nhận:
    2
    Em rất nhẹ nhàng với mấy chậu này, mà dường như chỉ vô tình bị một lần nắng hơi gắt chiếu vào trong lúc vắng nhà là nó ra cớ sự như vậy. Nó bị trên ngọn không à, chắc lần này hết cứu, cám ơn anh nhiều nhé.

4. NHATHUY

NHATHUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    một số biểu hiện mà bạn có thể căn cứ để chẩn đoán bệnh cho cây là:
    1, nếu trên lá có những đốm tròn màu nâu hay đen (cũng có thể là những vết hình dạng khác), phía ngoài có những hạt liti, nhỏ xíu thì nhiều khả năng là cây bị nấm (giống mấy người bị lác - hắc lào) nhưng đốm này nhỏ cỡ đầu đũa thôi.
    2. cây bị héo, lá rũ xuống: có khả năng bị vi khuẩn
    3. lá cây sần sùi, màu sắc thay đổi : khả năng bị virus
    4. lá héo, nhăn nheo, không xòe thẳng mà xếp lại theo gân chính của : cây bị thiếu nước, thừa ánh sáng.
    5. lá có những đốm li ti, rất nhỏ--------> côn trùng chích hút
    Tùy từng triệu chứng mà bạn có biện pháp phòng trừ

Với người trồng chơi, trồng ít thì chỉ có thể khắc phục được tình trạng thứ 4 và 5.
    Kinh nghiệm cá nhân, các bác cho ý kiến thêm.

5. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Đúng là mấy cây Hồ Điệp bị vi khuẩn rồi, nguyên nhân lớn nhất có lẽ là do "uống" phải nước mưa trực tiếp. Thường trồng Hồ Điệp nhỏ (hoặc mới mang về, mới thay chậu) phải có mái tôn sáng che và tưới nước bằng bình xịt tránh mưa nắng trực tiếp. Khi cây mạnh khỏe mới cho ra giàn nhưng vẫn chỉ có 30% ánh sáng thôi.
    Với Hồ Điệp con đã thối đến ngọn thì cho vào thùng rác nhanh chừng nào tốt chừng đó (để khỏi lây đến cây khác). Và bạn có thêm được một bài học kinh nghiệm.
    Thân.

Last edited: 4/8/07
  6. kakamatdo

kakamatdo Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ Điệp bị bệnh.

Các Anh xem, định bệnh và cho toa thuộc cho em nó mau khỏe.
    1.
    [IMGO]http://i172.photobucket.com/albums/w30/kakamatdo/HoDiep1.jpg[/IMGO]
    2.
    [IMGO]http://i172.photobucket.com/albums/w30/kakamatdo/HoDiep3.jpg[/IMGO]
    3.
    [IMGO]http://i172.photobucket.com/albums/w30/kakamatdo/HoDiep2.jpg[/IMGO]
    Cám ơn các bác

7. lehoangbvtv

lehoangbvtv New Member

Thích đã nhận:
    0
    mình xin mạo muội góp ý:
    lan của bạn bị côn trùng chích hút hoặc bị thương trước đó nên trên lá mới có những mô sẹo như thế thôi.
    Nếu thấy trên lan có con gì nhỏ hoặc lớn gì thì hãy bắt bằng tay khỏi cần phải chữa trị bằng thuốc làm gì cho mệt.

Thành viên mới.:applause:

8. caheo

caheo Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy anh cho em hỏi một chút, nhà em có một cây hồ điệp , em trồng được 2 năm nay rồi, đã 4 lần cho hoa, hiện cây khỏe, tuy nhiên gần đây mặt dưới lá bị 3 nốt sần sùi màu đen và mặt trên lá có màu vàng ngay tại điểm bị bệnh đó, xung quanh lá vẫn xanh bình thường.Em trồng trên sân thượng, che 2 lớp lưới , nắng độ 40% ( giữa trưa dứng dứoi giàn thấy mát mẻ) ngày tưới 2 lần, khô chậu mới tưới lại, lần tưới cuối cùng là 5g chiều( tưới phun sưong, buổi sáng tưới đẫm ), mấy anh chỉ giúp em cách chữa trị với, cám ơn rất nhiều.

9. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    To Caheo : có lẽ là cây của bạn bị ruồi vàng chích, hút nhựa, bạn nên vệ sinh dàn tỉa bới các cây cảnh xung quanh cho không còn chỗ cho ruồi vàng ẩn trốn. Còn chắc ăn nhất bạn nên chụp hình post lên bác moothlight sẽ mách nước cho.
    Thân

10. caheo

caheo Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn anh Ngọc cường đã quan tâm, anh chỉ giúp em để em về chụp ảnh rồi sẽ post lên ngay anh nhé

11. caheo

caheo Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn anh Ngọccuong nhiều , để chiều em về chụp hình rồi post lên anh xem giúp em nhé