bệnh của lan đai châu và đuôi chồn

Thảo luận trong 'Cây hoa cảnh quanh nhà.' bắt đầu bởi vinhphuoc, 30/5/12.

1. vinhphuoc

vinhphuoc New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào mọi người!
    Minh đang có vấn đề với mấy ngọn lan nhà mình, vì mình mới đăng ký nên nhờ mọi người chỉ giúp với.
    Mấy hôm vừa rồi mưa cả tuần, khi mình kiểm tra thì có 1 ngọn Đai châu mình ghép vào gốc hồng xiêm khô đã ra rễ ở vị trí cuối gốc bị thối lá ngọn, rễ co lại.
    Trường hợp nữa là ngọn đuôi chồn mình mới ghép, chưa ra rễ cũng ở vị trí dưới cuối gốc thân cây hồng xiêm bị thối lá ngọn, rễ đen, lá cũng đen.
    Nhờ mọi người chỉ giúp hiện tượng và cách xử lý với.
    Mình cảm ơn.

2. phamngocsinh

phamngocsinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    438
    Nói chung đối với các loại lan rừng mới khai thác về bạn đưa vào cấy, ghép mà để gặp nước mưa thì các em lần lượt ra đi hết. Theo kinh nghiệm của tôi thì khi rinh các em về bạn nên tắm rửa cho các em sạch sẽ rồi ngâm vào thuốc ATONIC + B1 pha loãng chừng 15 phút rồi đem treo ngược theo kiểu "trồng cây chuối", để ở chỗ râm mát, tránh gió mùa đông bắc. hàng ngày tưới nhẹ (mưa phùn), từ 7 đến 10 ngày tưới ATONIC + b1 một lần, khi cây đâm rễ thì cấy vào cây nhưng cố tránh mưa cho đến khi em bám được vào hồng xiêm là vô tư. Bạn có cây tươi cho lan ở thì quá tuyệt. Chúc bạn có những nhành lan đẹp trưng lên diễn đàn để ACE cùng ngắm.