Bệnh dai dẳng, các bác chỉ giáo giúp

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi dungtkta, 6/12/07.

1. dungtkta

dungtkta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình có 1 em king kim cương khoảng 6 tháng tuổi. lúc nhỏ bị bệnh đường ruột điều trị 1 tháng mớii hết ( ngâm thuốc, bơm têtra, Metrodinazon trực tiếp vòa miệng) . Khi nuôi cũng hay bị bệnh đi phân trắng nhưng không trị dứt điểm được, lâu lâu lại bị. Hiện nay cũng đang bị khoảng nửa tháng rồi, ghét quá không cho thuốc gì luôn, cá vẫn sống nhưng không sung, ăn ít.
    Bác nào có king nghiệm chỉ giáo giúp, chân thành cảm ơn.

2. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    _ nhiều khi bạn cho nhiều loại thuốc và liều lượng nhiều quá nên em nó bị sốc thuốc đó ! chữa trị thì phải từ từ và dùng thuốc phải có liều lượng chỉ dẫn đàng hoàng ! và phải có thời gian cho cá ngấm thuốc chứ đâu phải bỏ vào bữa trước bữa sau là khỏi ngay đâu bạn ! và phải kiểm tra lại môi trường sống của em nó có hoàn hảo hay kô nữa ! :)
    _ Bây giờ đã bị vậy thì nên bỏ đói 2 ngày , sau đó cho ăn lại , nhưng nên cho ăn thức ăn viên thôi ( vệ sinh ) để khi em nó dạn và háu ăn trở lại thì mới tẩm bổ cho em nó ! mất khoảng 1 tháng đấy chứ kô ít đâu bạn ạ ! thân :x

3. duckman

duckman Member

Thích đã nhận:
    0
    chia buồn bác vậy,bệnh đường ruột khó hết lắm,em cũng có 1 con tèo vì bệnh này rồi,nhưng con đó chưa lên đầu nên cũng ko đau lắm

4. nguyenpro

nguyenpro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bác xem lại thức ăn thử, bác cho nó ăn cái gì .............................???

5. Bii

Bii Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    nhà em có 1 em km cương gần 1 năm tuồi bị bệnh đường ruột rồi đai luôn hix, chia buồn cùng bác chuc cá bác mau khỏi bện ><

6. Phong_Ultimo

Phong_Ultimo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    bác này nói đúng đó ,cá của bạn bị tình trạng là đã chữa hết bịnh sình bụng nhưng hệ thống tiêu hóa của cá đã " tan nát " rùi ,ko còn cách nào bình phục như cũ......theo mình thì bạn nên chọn giải pháp thanh lý để công sức và tiền của nuôi con khác.....vài dòng góp ý ..!/I]

7. thucdo

thucdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    các bác đừng nói vậy mình nản chí thì em ở nhà cũng đaòn tụ ông bà luôn à.

8. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thêm cách này,bạn làm xem thế nào : Ra tiệm thuốc Tây mua khoảng vài gói Men Tiêu Hóa Sống(của viện Paster Đà lạt hay Nha Trang sản xuất).Lấy một ít nước hòa khoảng 2 gói Men xong cho thức ăn vào ngâm(ngâm tôm hoặc thực phẩm đều được),,,sau đó đem cho cá ăn liền.Nếu cá chịu ăn cứ cho ăn liên tục rất tốt,vừa trị bệnh đường ruột như: tiêu chảy,sình bụng,khó tiêu và...cấy men đường ruột cho cá.Cách chữa trị này rất đơn giản,ít tốn kém nhưng hiệu quả vì tôi thường hay làm như thế kể cả khi Cá không bệnh,tôi làm định kỳ.Mục đích để cấy men đường ruột cho cá,vừa phòng ngừa bệnh đường ruột,tăng khả năng tiêu hóa giúp cá ăn mạnh và chuyển hóa nhanh thức ăn.Chúc bạn thành công!!!