Bệnh đậu gà và phẫu thuật của giothoc

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi tuananh1312, 27/10/11.

1. tuananh1312

tuananh1312 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    Chẳng là e có con Cu gáy nuôi được 2 năm đã nổi nhưng cách đây 1 tháng tự nhiên đầu nó cứ sưng phù lên như trán ông Thọ ý. Các bậc tiền bối ai biết trị căn bệnh này thì chỉ dùm em với, e xin cảm ơn nhiều.
    Đính chính:
    + Chế độ chăm sóc ăn uống, phơi nắng, hạ thổ bình thường
    + Đầu sưng không phải do rúc lồng, vì con này của e cũng khá thuần rồi không đâm lồng.
    + Em sờ thử đầu nó thì thấy mềm mềm chứ không cứng.
    + Em đã xin thuốc trị Đậu của bác giothoc cho uống 2 liều nhưng vẫn không khỏi (chắc không phải bị Đậu)
    Sau đây là hình cái đầu em nó em vừa chụp tối hôm qua.
    Một lần nữa e xin cảm ơn toàn thể ae đã đọc bài
    Thân!

Last edited: 27/10/11
    ancugay, NHAT DUY TH, hungvcb and 7 others like this.
  2. ngo.duc.tam

ngo.duc.tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,489
    Em có nghe 1 người bạn có cu gáy bị mủ trên đầu, phải rạch ra để nặn hết mủ.....Em nghĩ sưng thế này, khả năng có mủ chắc anh phải rạch nó ra và nặn máu đen với mủ ra thôi, chả còn cách nào khác

3. tuananh1312

Thích đã nhận:
    424
    Cảm ơn bạn mình cũng đang tính lấy xilanh hút thử ra xem nó có hết không nhưng mà không biết có phải kết hợp uống thêm thuốc gì không, chứ sợ nếu không có thể hút xong một vài ngày nó lại bị sưng lại.

ancugay, hungvcb and giothoc like this.
  4. birain_vu

birain_vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    bạn cứ để nó trong tư thế ấy đi, nhổ một ít lông vùng tráng rồi mua bột thuốc nam trị mụn nhọc u hạch về pha nước cho nhão rồi đắp lên hoặc lấy rau mùi ngọt(bù ngọt) nhai nhuyễn đắp lên rồi kết hợp vs cả đậu xanh nhai nhuyễn phủ lên nữa là ok lun

ancugay and tuananh1312 like this.
  5. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Ôi rồi nằm thế cả ngày, ăn ỉa sao nhỉ, hehee............

ancugay thích bài này.
  6. birain_vu

Thích đã nhận:
    131
    anh khía e quá đấy, xong cho nó khô rồi lại thả vào lồng, khi nào tróc ra ta lại làm tiếp

ancugay and ngo.duc.tam like this.
  7. trungphuonganh

trungphuonganh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    208
    mình nuôi cu gáy thì cung đc hơn 8 năm nhưng chưa gặp e nào bị thế này.chi có 1 e họa mi mái bổi nuôi đc 2 tháng nó hay nhảy húc lồng mình ức quá nên ko bịt áo lồng tgees là e nó nhảy thế nào chả biết mà cũng nổi một cục u trên đầu giống như cu gáy của bác.e liền lấy lưỡi lam cạo râu tự vạch và mổ cho em nó xem thế nào và kết luận bị giống như bị ké trên gà chọi mình ko biết ở ngoài bắc gọi là gì nhưng ở nghe an mình thường gọi là ké.và mổ ra mình lấy một ít bông thấm vào tăm xoay xoay rồi chọt chọt khi nào hết cái mủ trắng trong đầu rồi bôi mỡ liền da 1 tháng sau thì hết nhưng bù lại nó ko chiu chiu nữa và mình đã phải thả nó ra.bạn thử làm như mình ma xem có lẽ giống bệnh của chú mi mình...nhưng nói thật làm vậy song thương nó lắm bạn hãy suy nghĩ kỹ trước khi làm nhé.chúc chim bạn mau bình phục

ancugay, hungvcb, ngo.duc.tam and 3 others like this.
  8. tuananh1312

Thích đã nhận:
    424
    Cảm ơn bạn nhiều, nói thật mình cũng đã định mổ cho nó xem thế nào mà ghê tay quá, giá như có thuốc gì cho nó uống tiêu đi được thì tốt. Bác Thóc ơi T7 hay Cn này bác có rảnh k? hay là e mang ông Thọ này qua nhà bác rồi ae phẫu thuật thử cho nó xem sao, coi như lấy kinh nghiệm thực tế và để ae nào có chim bị như trên còn biết cách mà điều trị. Thú thực với bác cái khoản này em hơi ghê tay, nhất là con chim mình nuôi nên lại không dám mạnh tay.
    Thân!

9. birain_vu

Thích đã nhận:
    131
    bác cứ làm theo tôi nói ở trên thử xem đừng mổ xẻ gì hết, birain_vu

ancugay, hungvcb and tuananh1312 like this.
  10. giothoc

giothoc Bàn tay vàng

Thích đã nhận:
    7,809
    14h ngày 30/10/2011.....reng..reng..Alo, Tuấn anh à ?.
    Vâng, chào anh, anh có nhà không ? em mang Ông Thọ sang anh nhé ?.
    OK.!!!
    Trong khi chờ đợi tôi tranh thủ chuẩn bị vài món cho cuộc phẫu thuật như dao lam, cồn sát trùng, bông gòn, chỉ khâu, nước ôxy già và không quên đặt thêm nồi nước sôi....
    Nhà bác Tuấn anh 1312 cũng gần nhà tôi nên sau 5 phút đã nghe thấy tiếng xe dùng tại cửa, ông Thọ được mang đến trong cái lồng che kín mít.
    Sau khi cho ông Thọ vào túi rút và quan sát thì thấy vật thể lạ trên đầu ông Thọ là một cái kén lớn (giống dạng đậu nhưng có kích thước rất lớn) do đã được uống thuốc đậu gà và cũng khá lâu nên cũng đã chín vỡ, khô và cứng...
    Do cái kén quá chín đã vỡ nên tôi chỉ việc dùng tay rút cái kén ra, trên đầu ông Thọ để lại một cái hốc lớn ngó vào thấy cả xương sọ ở trong.
    Dùng tăm bông vệ sinh sạch sẽ bên trong cái hốc trên đầu ông Thọ, do kén chín tự vỡ nên không chảy máu, không chảy dịch, trên mỏ và gần mũi vẫn còn hai nốt đậu nhỏ sắp chín, vết thương không phải khâu và ông Thọ được đưa về phòng hậu phẫu, đầu lại có hình quả mận...he..he.
    Đây là ảnh cận cảnh của cái kén :
    Sau khi thu dọn đồ nghề, dụng cụ, còn nồi nước sôi thì pha ấm trà AE ngồi rút kinh nghiệm và thống nhất nguyên nhân là con cu bị lây đậu gà, nguồn bệnh là từ đàn gà nhà bác Tuấn Anh (bác Tuấn anh là một trong số ít cao thủ còn thích và nuôi gà tre Bắc ở Hà Nội, đang ấp ủ gây lại giống gà tre tầm tít quý hiếm), chim cu không được uống thuốc phòng định kỳ nên khi thay đổi thời tiết dễ nhiễm bệnh.
    Kinh nghiệm rút ra :
    - nên cho chim uống thuốc phòng định kỳ.
    - khi bị đậu thì cho uống thuốc đậu, đợi thật chín thì mới nặn để tránh hiện tượng lên lại
    - thể trạng chim bị bệnh còn khỏe (khi bắt ra còn mổ tay, đánh cánh, khè...)thì tỷ lệ chữa khỏi rất cao.
    .
    Bác Tuấn Anh 1312 sẽ tiếp tục cập nhật về tình hình sau phẫu thuât để AE được biết sau vài hôm.
    Thân !

11. tuananh1312

Thích đã nhận:
    424
    Hôm qua về em thả vào chuồng rộng thì nó vẫn bay ầm ầm, sáng nay ra kiểm tra thì chim vẫn khoẻ mạnh bình thường không có dấu hiệu gì của Gầu.

12. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Ôi nhìn cái kén kinh quá, con chim này nuôi lâu chưa hả anh mà khi bắt ra lại mổ với đánh cánh vậy......Anh cho hỏi khè là nó làm gì e k hiểu......

Nhìn con này cườm đẹp thật, hình như đóng lên tận gáy.....

Rất hâm mộ tài làm lồng và chữa bệnh của anh giỏ thóc

ancugay, hungvcb and giothoc like this.
  13. tuananh1312

Thích đã nhận:
    424
    Con này chắc tầm 2 năm lồng rồi bạn ah. Chim đã nổi, áp gù và sa cầu máy cánh được rồi. Nhưng từ khi bị bệnh thì im tịt chẳng thấy gáy gì nữa, không biết nó có nổi lại được không hay chìm hẳn.
    Khè là khi mình bắt con chim ra cầm trên tay nó kêu khè khè nghe gần giống tiếng con rắn hổ mang lúc tấn công đối thủ, nhưng rất nhỏ phải để ý mới thấy.

ancugay, BigBird, Cuckkoo and 2 others like this.
  14. lelanarc

lelanarc Member

Thích đã nhận:
    30
    cảm ơn bạn giothoc đa có bài viết rất hay. mình có một em cu như thế mà chưa biết sử lý thế nào.

15. tuananh1312

Thích đã nhận:
    424
    Hôm nay tranh thủ trời tạnh mưa làm mấy kiểu Ông Thọ sau khi phẫu thuật hơn 2 tháng để các bác và bạn lelanarc xem kết quả
    Đầu lại như quả Mận rồi, đã gáy lại tuy chưa nổi nhưng cũng đã áp gù lại được rồi các bác ah.

ancugay, proton, loc ct and 9 others like this.
  16. Cuckkoo

Cuckkoo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    322
    Bác GT giờ ngoài nghĩa Giỏ Thóc ra còn có cả nghĩa Giỏ Thuốc nữa rồi, chúc bác một năm mới sức khỏe, công việc luôn thuận lợi và may mắn, CU gù... cứng...... hehe.

ancugay, BigBird, PHIOMON and 2 others like this.
  17. tuanculanthoi

tuanculanthoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    390
    như kiểu e lần trước nuôi gà trọi...bị kén xong rồi tự rạch ra...nhưng chim thì nó bé nhòn nghê quá...bã đậu

ancugay, PHIOMON and giothoc like this.
  18. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    hihi rắc bột kháng sinh lên là mau khỏi và tránh tình trạng ké lại, cho phơi nắng sớm và bổ sung khoáng, em nó đẹp quá bác ơi..chúc chim mau khỏe gáy gù phàn phàn luôn

ancugay and tuananh1312 like this.
  19. cugayqb

cugayqb Active Member

Thích đã nhận:
    85
    Chà chà bác Giothoc là một bác sỹ ngoại khoa cừ khôi quá, với tình yêu cu gáy nồng nàn nên bác phẫu thuật cục "sỏi" lớn hơn 1cm mà không ghê tay. Nhưng không biết không thọ gặp U lành hay U ác tính đây. Đang theo dõi kết quả sau khi ông thọ xuất viện.
    Thân.

ancugay thích bài này.
  20. lehieuhp

lehieuhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,970
    Phê quá! Vậy mà ban đầu em cứ nghĩ hay là các bác cho em nó ăn nhầm thức ăn của cá La Hán...Hehe.