bệnh diễn biến theo chiều hướng xấu

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi hoachuotnhat, 6/6/07.

1. hoachuotnhat

hoachuotnhat Member

Thích đã nhận:
    0

bạn ơi biết không, cá của mình hôm nay do nó hay nổi trên mặt nước nên thuốc xanh mà mình có nói hôm trước đó nó bị ô xi làm cho kết tủa hay sao ấy mà nò nổi trên bọt ở mặt hồ, thế là sau 1 đêm cá nó ngoi trên mặt nước hoài làm thuốc bám vào đầu u của cá, thế là da trên cái đầu u của nó bị tróc ra luôn. nhín nó ma thấy thương lắm. thêm nữa không biết sao mà nhìn vô mắt của nó mờ lắm , đục lắm chứ không có trong như khi nó chưa bệnh.thêm nữa là vây của nó cứ bị ăn mòn hoài à!!! nhìn nó ma thấy thương lắm

2. verasasu

verasasu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn hoachuotnhat thân mến ! Bạn đừng có nói với mình là trong hồ bạn ngâm nhiều loại thuốc nha , vì ngâm nhiều loại sẽ nãy sinh ra chất độc là H2S (ai có học hóa thì biết) cho nên hồ cá bạn bị tanh.
    Theo mình thì việc đầu tiên là bạn thay nước mới (ko được thay vào ban đêm) , sau đó bỏ muối vào hồ theo thể tích , trong lúc thay hồ , bạn cần có 1 máy oxi cho cá bạn thở , bạn nên đến cửa hàng Lưu Xuân Tín mua 1 gói thuốc trị bịnh đường ruột ( gói đó xuất xứ từ Trung Quốc màu hồng ) khi mua bạn nên hỏi cách sử dụng , sau 2 ngày ngâm thuốc bịnh đường ruột , bạn nên mua thuốc Metro luôn .
    Lưu ý: theo kinh nghiệm của mình thì trong lúc trị bịnh bạn đừng cho cá ăn tép + thịt bò , nên cho cá ăn cá lóc con dù là đen mình + thức ăn viên ( XO, JBL , Sakura , 100% ......)

3. thuongthoi

thuongthoi Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình nghĩ thì bạn nên bắt cá ra ngoài xô, chậu, hoặc 1 cái hồ nhỏ, cho nước + muối (hơi nhiều) và ampicilin hoặc tetracilin (1/2 ampi/5lit nước, đây la cách mình đã từng làm) đồng thời bạn dùng gòn lau nhẹ cho cá, bạn co thể ngâm trong vòng 5- 10 phút (nếu cá mất thăng bằng thì vớt ra ngay và cho vào hồ. Song song đó bạn nên bỏ nước cũ trong hồ, và chỉ nên mua thuốc chữa bệnh sình bụng ngâm trong hồ thôi, cho sủi Oxy và sưởi ấm cho cá, vài góp ý cùng bạn.

4. hoachuotnhat

hoachuotnhat Member

Thích đã nhận:
    0
    bác ơi cho em hỏi xíu, vì sao không nên thay nước cá vào ban đêm vậy bác, mấy hôm nay em không rãnh ban ngày nên toàn là thay nước vào ban đêm thôi à.Mà bác ơi, Lưu xuân tín nằm trên đường nào vậy bác? bác có địa chỉ không?em không có để lắm tên cửa hàng nên không nhớ mong bác chỉ giúp.

5. hoachuotnhat

hoachuotnhat Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác ơi, sao mà nước thay cho nó mau đục lắm, mình thay vào tối hôm trước thì sáng hôm sau là dục ngay à.mình sục o xi đầu đủ, không lọc.cái đầu u của nó vẫn bị tróc da và vây của nó bị cụt dần thêm, giống như tan hay ăn mò trong nước vậy.

6. ThanhTri

ThanhTri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    chơ cá Lưu Xuân Tín là ngay khúc đường Trần Hưng Đạo .đối diện với nhà hàng ÁI HUÊ .bạn nói là có oxy .nhưng mà mau đục là phải .máy lọc là rất cần thiết .cá ỉa ra phân rất mau dơ nước .bạn nên sắm 1 cái máy lọc đi .môi trường sạch sẽ ,cá ít bị nhiễm bệnh hơn .thân

7. xuanhuyss

xuanhuyss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    theo mình nghĩ ko nên thay nước ban đêm vì đây là thời gian cá nghỉ ngơi, dưỡng sức, ngoài thay nước ra, bạn nên bỏ thêm kháng sinh, muối, sục oxy liên tục, để lượng nước thấp thôi. Cá của mình cũng vừa khỏi bệnh nấm ăn vây xong. Chúc cá bạn chóng khỏe nhé.

8. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    bọt này hình thành từ 1 phần nhớt cá và các vi khuẩn gây bệnh bị cá đào thải ra thôi...
    Khi chữa bệnh cá thấy mặt hồ có bọt thì ta nên vớt ngay ra khỏi hồ , tránh làm ô nhiễm nước và vi khuẩn gây bệnh tồn tại trong hồ.

9. toan

toan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hoachuotnhat thân ! mình xin gửi bạn cái link để bạn tham khảo nha.Mình đã áp dụng và có hiêu quả,cá mình đang hồi phục.
    netcenter.com.vn
    chúc cá bạn mau hết bệnh

10. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Không nên dẩn link từ 1 trang web khác bạn nhé..Tránh gây tranh cãi không hay về bản quyền bạn nhé....
    Mà link bạn đưa cũng die rồi...
    Có sẳn ở đây rồi bạn ơi.
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=20177
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=20193

Last edited: 9/6/07