bệnh đường ruột!!!Ai giúp em với!!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi thegioicacanh, 16/2/08.

1. thegioicacanh

thegioicacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Cá nhà em đi phân trắng!!!Theo em biết thì đó chính là bệnh đường ruột!!!Ai giúp em với!!!HuHuHU!!

2. trung_st

trung_st Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cách trị đơn giản mà hiệu wá nhất ...
    Ngừng cho ăn ngay đến khi bụng cá xẹp bớt
    Cho thêm muối , tăng sưởi.
    Khi cá đã bớt phần nào thì cho ăn = 1 chút thức ăn khô + sủi OXI 24/24 nhé
    Tuyệt đối ko ngâm thuốc nếu bạn ko biết hoặc chưa từng trị bệnh cho cá . Ko biết ngâm thuốc ->> cá sốc thuốc ->> xuống đầu , màu và thậm chí xẹp đầu mãi mãi

Mình thấy vấn đề này đã có rất nhiều ae chỉ hướng giải quyết mà tại sao bạn lại ko chịu seach ????
    :(

3. thegioicacanh

thegioicacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Em nghe mấy người kêu bỏ thuốc clopenamin vô mà!!!

4. hannahmontana

hannahmontana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Ngưng cho cá bạn ăn ngay và tăng nhiệt độ 33-35 cho thêm muối
    Đợi cá xẹp bụng hay~ cho ăn Lăng Quăng& cá lóc nha
    Chúc cá chóng khỏe

5. PhiLongTa

PhiLongTa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bệnh đường ruột hay gặp ở LaHan vì chúng tạp ăn và ăn phãi thức ăn ko hợp vệ sinh. Theo kinh nghiệm của tôi dùng qua nhiều loại thuốc khác nhau đề chữa bênh này cho cá ở nhà. Cuồi cùng tìm ra môt loại thuốc đặc trị cho bênh này, đó lả Metronidazole. Nếu cá còn ăn đựoc thì trôn vào thức ăn vói lều lượng theo chỉ dẫn. Nếu ko an thì hòa tan trong nước với môt luơng muối vài đủ. Nếu bạn có kinh nghiệm thi bơm thuốc trực tiếp vào miệng cá càng sâu càng tốt cốt đề thuốc đi vào sâu bên trong. Khi dùng thuốc phai theo liều lượng được chỉ dẫn. Thay nước thướng xuyên, sục khí va gui nước ấm (30-31C) và ko cho ăn nhiều. Chúc may mắn

6. letrong

letrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo mình chỉ cần cho cá nhịn ăn 1-2 ngày ( Nhớ sủi oxy liên tục ) Sau đó là bỏ cá trâm hoặc cá lóc con vào. Cá khỏe vô tư. Xin đừng bỏ thuốc nếu cá không nặng nhé.

7. Denkho

Denkho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Metronidazole mua ở tiệm thuốc tây hay ở tiệm cá vậy các bạn , chỉ giúp mình nghe . Cám ơn

8. RAI

RAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Metronidazole bạn có thể mua đc ở tất cả các tiệm thuốc Tây trên toàn quốc , với điều kiện là họ còn thuốc :D:D:D

9. PhiLongTa

PhiLongTa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    RAI nói đúng rồi đó. Ở VN thì tôi ko biết. Nhung Ơ Mỹ những tiệm cá lớn thường có bán. Nhưng nó là thuốc đặc trị cho cá nên mình hỏi thì họ mới đưa ra còn ko thì họ chỉ bán các loại thuốc thông thường để chữa bênh cho cá mà thôi. Metronidazole là loại thuốc rât mạnh va có hiệu quà. Nhưng phài dùng liều lượng nhỏ cho cá chứ dùng liều lượng cho con người là cá cùa bạn qui thiên là cái chắc. Chúc thành công

10. keane

keane Member

Thích đã nhận:
    0
    Lát đi mua 1 viên metroidazole về nhà cất trc'.Có ji` khi cá bệnh thì bỏ vô.

11. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Mình có 1 em 2 ngón mới hết bệnh. Thời gian chữa bệnh đúng 6 ngày. Hôm nay em nó bơi khỏe và ăn được cá lóc con rồi. Mừng quá. Cách của mình đây
    Mua 1 gói thuốc trị sình bụng ở tiệm cá về vì cá mình nhỏ nên chia gói đó làm 3 lần. Bỏ vào hồ 2tấc x 4 tấc . Sục oxy ngày đêm. Ngày mai cá ị phân trắng khá nhiều nên bỏ nước đó. Thay nước mới ngâm tiếp liên tục đến hết thuốc. Vậy mà 3 ngày tiếp theo nó còn chưa ăn nữa đó, Mình thất sót ruột nhưng vẫn phải bỏ đói đến ngày thứ 6 mới dám bỏ cá lóc con . Nó ăn hết 4 - 5 em. Như vậy là ổn.

12. bahung074

bahung074 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    theo kinh nghiêm xương máu cua mình thì rút bớt 50% nước dể sưởi 28dộ thí nước ngoài hồ sau khi ngâm sưởi lâu sẽ là 32dộ ngâm thuốc metro và không cho ăn từ 2ngày dến một tuần tùy theo bệnh nặng hay nhẹ cốt lõi là phải thật kiên nhẫn dừng thấy cá mới hơi dã vội cho ăn ngay mà lại cho ăn nhiều là cá sẽ bị lại mà còn năng hơn nữa dó là kinh ngiệm của mình có gì ae góp ý thêm .

13. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Theo kinh nghiệm của tôi thì ngoài tăng nhiệt( 32 độ thôi), muối, thuốc thì sau khi cá bớt bệnh thì khoan cho ăn thức ăn sống mà chỉ cho ăn thức ăn viên thôi, nhớ sát trùng nước nữa