Bệnh gì chỉ giùm các bác ơi!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi nguyenthimythai, 21/7/06.

1. nguyenthimythai

nguyenthimythai Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá mình cỡ 1,5 ngón đang lên đầu.Mình chuyển từ hồ nhỏ lên hồ lớn thì hay chạy lung tung khắp hồ rất bất ngờ và co giật,có khi ói cả thức ăn.Mỗi lần co giật cá ngưng thở khoảng 30s lại trở lại bình thường.Sau 3-4 lần như vậy thi die.Mong các bác chỉ giáo.Thank!

2. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    cái này k phải bệnh mà bạn xem lại cách di chuyển hồ ,nước hồ mới , cá có nhát ? có thể cá ăn no mà bạn cho vợt vào lùa em nó chạy thì k ói mới lạ (mà cá có ói nữa sao ?)
    Bạn bị die bao nhiêu em kiểu này rồi mà 3 , 4 lần ?

Last edited: 21/7/06
  3. nguyenthimythai

nguyenthimythai Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhờ bác SonQ4 tư vấn giúp chứ mình k thấy có vấn đề gì lạ cả.Nước mình làm rất kỹ và đã thả cá thử.Mình đã di 2 chú và 1 chú đang có hiện tượng.Cá vừa ăn no,chạy tán loạn,vừa chạy tép văn trong miệng ra.Hồ mới chỉ có ánh sáng hơi sáng hơn hồ cũ thôi.

4. katasua

katasua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cái này bạn thử xem lại cái máy lọc thử coi lở nó bị rò điện thì sao nào.

5. Son Q4

Thích đã nhận:
    124
    Hồ mới làm die 2 con và 1 con sắp đi ?
    Ok như katasua nói nhưng mình nghĩ nếu rò điện thì khi thả cá vào thì My Thai đã bị điện giật rồi ...
    Theo riêng mình thì : muốn di chuyển hay đổi hồ cho cá thì bạn không nên cho ăn ,nước thì 1/2 nước hồ cũ và 1/3 nước mới , ánh sáng có thể yếu hơn chút ,khi bắt cá thì dứt khoát không nên lùa và đuổi quá làm cho cá nhát và hoảng loạn.Khi qua hồ mới thì k cho ăn 1 ngày và cho ăn ít khi cá đã bình thường trở lại.3 ngày sau hãy thay nước.
    Nếu hồ mới vẩn làm cá chết thì phải kiêm tra lại hồ......Bạn có xem kỹ con cá chết k? có thấy hiện tượng gì lạ k ?

Last edited: 21/7/06
  6. KingQueen

KingQueen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Khi chuyển từ hồ cũ sang mới mà xác xuất cá chết cao như vậy thì không phải cá bị nhác rồi. Phải chắc chắn rằng nguồn nước và điện là OK. Sục ôxi nhiều vào, không bật máy lọc. Nhất là xem lại thức ăn có vấn đề gì không? Coi chừng bị ngộ độc thức ăn à!!!. Chúc bạn không còn bị tình trạng trên.

7. nguyenthimythai

nguyenthimythai Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bạn đã quan tâm đến vấn đề của mình nhưng đến bây giờ mình vẫn rất đau đầu về vấn đề này.Tất cả các yếu tố các bạn đề cập mình thấy đều ok cả.Duy chỉ còn vấn đề cá bị nhát nhưng có thể nào nặng như vậy k?Đặc biệt lưu ý là sau mỗi lần chạy tán loạn khắp hồ là cá bị co giật và ngưng thở khoảng 30s(ngưng hẳn,mang k động đậy)

8. Son Q4

Thích đã nhận:
    124
    Đà nẳng có k ít cao thủ bạn nên nhờ 1 2 bác về nhà k tra dùm nếu bạn thấy mình k rành.......

9. culanluasg

culanluasg Bác sĩ "gây nghiện"

Thích đã nhận:
    695
    theo mình cólẽ con cá của bạn đã bị nhiễm rận nước hoặc một loạiký sinh trùng nào rồi .có khả năng bị nhiễm rất nặng là khác ,cá co giật có khi ngừng thở đôi khi,trứng của loài ký sinh cư trú trong não bộ !!!