Bệnh gì đây, các anh đã gapự bao giờ chưa

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi emgailangson, 18/6/08.

1. emgailangson

emgailangson Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Con cá của em hình như bị bón, nó đi ngoài rất khó khăn, rồi vài ngày sau em thấy nó lòi ra 1 đoạn ruột dài cỡ 3cm rộng 1cm (giống như bị trĩ vậy). Mỗi lần nó đi ngoài thì đoạn ruột này lại dài ra thêm trông rất phản cảm. Làm sao để đoạn ruột đó có thể vào lại mấy anh nhỉ. Cá vẫn ăn bình thường và khỏe mạnh. Em có thể cắt đoạn ruột đó không (chỉ sợ nó chết)

2. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Cá bạn là trống hay mái,tôi nghĩ khi bạn cắt đoạn thừa đó là bạn đem đi chiên xù nó đấy, có thể cá bạn là mái và gần đẻ nên nó lòi vòi ra, bạn có thấy nó cắn ( dọn ổ) ở đáy hồ không, nếu nó ăn uống bình thường thì không sao. Cái gì tự nhiên thì cứ để tự nhiên đi

3. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    Không phải gần đẻ đâu anh Lộc! Cá bị trĩ đó, bạn ra nhà thuốc tây mua 5 viên chloramphenicol ngâm với liều lượng 100lít, sưởi 30 độ trong 1 tuần, đừng hạ nước hay tắt bơm cứ để bình thường sẽ khỏi, Bệnh này khó chết lắm nhưng hay tái phát!

4. TLT

TLT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của bạn bị sa hậu môn rồi, ai có cách chữa thì chỉ cho anh em học hỏi kinh nghiệm.

5. giadinhconggiao

giadinhconggiao Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hay quá cá nhà mình cũng bị bịnh giống dậy đóa...Đang không biết làm cách nèo đây...Anh em giúp đỡ với, đây là con cá đầu tay của mình nên mình thương nó lắm...

6. giadinhconggiao

giadinhconggiao Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của bạn bị sa hâu môn rùi . Lấy lá bàng ngâm cho ra nước đen rùi cho vào bể , cỡ 1 tuần là cá hết bệnh à.Trong thời hian cá bệnh không nên cho nó ăn những thức ăn khó tiêu nhá.Thân!!!