Bệnh gì lạ quá! cấp cứu với các bác

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi Vi_le, 26/6/06.

1. Vi_le

Vi_le Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2

Không biết làm sao mà con cá la hán nhà mình (giống redsyno to bằng bốn ngón tay rồi) bị gì mà trên thân nó nổi lên mấy chấm màu đen, nhìn xa tưởng chữ nhưng nhìn kỹ lại thì nó ko đen bằng như chữ, chả biết có phải bị nấm ko, mình đã mua bịt thuốc màu vàng về ngâm nó một ngày rồi mà vẫn chưa hết. mong các bác giúp đỡ cho mình. mình rất cần.

2. binhson84

binhson84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
  3. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Chưa thể nói cá của bạn bị gì nhưng có lẽ không phải là nấm , bởi vì nấm thì không thể thấy từ xa như vậy và nấm thì thường tạo những màng trắng , điểm trắng khá tinh mắt mới thấy được !

4. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Theo mình thấy cá bạn không có bệnh gì đâu. Bác nên xem lại nước xem sao. bác xài nước giếng hay nước máy.

5. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Phải post hình lên thôi.K có hình khó mà hình dung bệnh tật hay dị tật lắm bạn ạ.
    Nước ,thức ăn, hay giống cá có tố chất lạ nên bây giờ phát triển mới lòi ra k chừng.Cá Lahan K giống cá dĩa bị muối tiêu đâu..

6. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Xung quanh vết đen trên người con cá la hán (Xung quang chữ) thường được tô viền 1 lớp châu, đôi khi viền châu này lấn đè và phủ mờ lên bề mặt chữ của con cá nên đã làm cho Vile tưởng nó bị bệnh gì. bạn vile nhìn lại kỹ đi nhé, không tự nhiên bắt em nó phải nhập viện oan thì chít đó. Mình chưa nuôi con Redsyno bao giờ nhưng nghe nói loại này là cá lột thì phải?
    Thân.

7. DuyQuang

DuyQuang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn yên tâm, cá ko bị gì đâu .theo mình biết nấm thường là màu trắng,bạn đừng gâm thuốc,vì thuốc ảnh hưởng sự phát triển của cá.bất khả kháng mới dùng thuốc

8. Vi_le

Vi_le Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cám ơn các bác. vậy là mình bớt lo rồi. tội nghiệp cá la hán nhà mình, tại mình ngâm thuốc được hai ngày rồi, mà sao khi ngâm thấy trên miếng lọc xuất hiện vẩy cá khá nhiều, ko biết có bị gì ko các bác. mình đang dùng hệ thống lọc đáy của bác DuongNguyen chả biết có phải đó là nơi hội tụ mầm bệnh cho cá la hán nhà mình ko.

9. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Nếu theo như Vi le và các thành viên đã có ý kiến thì con cá của bạn là "con cá lành được đem đi điều trị",cực chẳng đã người ta mới đánh thuốc cho cá,Vi le làm vậy chẳng khác nào tra tấn nó (tội),thuốc trị nấm có tác dụng phụ là bào mòn lớp biểu bì bên ngoài,có thể đây cũng là lý do cá bị rụng vẩy chăng ?việc dùng thuốc ko thể ngẫu hứng được,toi cá đấy.Còn về lọc đáy thì KKK cũng thấy lạ,chỉ khi nào bạn cho cá ăn quá nhiều,gây thừa mứa chất hữu cơ,hoặc ko chạy máy bơm thì khả năng nhiểm khuẩn mới xảy ra,các hồ của KKK đều sử dụng loại lọc này,đến giờ vẫn ko thấy vấn đề gì,Vi le xem lại thử nhé,cá ko có biểu hiện bệnh lý gì thì thay nước sạch ngay,kẻo ko tốt cho cá đâu,thân.

Last edited: 27/6/06
  10. Vi_le

Vi_le Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Theo lời các bác thì mình đã vớt cá ra. Nhưng mình thấy các đốm đen lúc trước đã mất dần chỉ còn một tí ah. ko biết như vậy là bị gì nữa. các bác cứ nghĩ xem mình con cá đầy châu và một hàng chữ thật đẹp vậy mà tự nhiên ở đâu nổi lên mấy chấm đen đen lổm chổm như là bị nổi mụt ruồi vậy. nếu đây là do giống cá thì mình mới thấy lần đầu tiên, tại cá lột thì phải nổi điều chứ ai đâu mà nổi chỗ này tí chỗ kia một tí. còn nếu là bệnh thì đây quả là bệnh lạ.

11. aquarium

aquarium Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bệnh của cá bạn lần đầu tiên nghe nói. Mình cứ tưởng tượng ra mấy con cá dĩa của mình nó bị muối tiêu chứ. Mà cá bạn đã khỏi cũng xin chúc mừng. Lần tới nếu có điều kiện thì post hình lên cho anh em biết với nha.