bệnh gì lạ quá

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi ho mang, 3/9/07.

1. ho mang

ho mang Active Member

Thích đã nhận:
    0
    hôm kia cháu mới mua một con bông đỏ (đẹp lắm hi hi) nhưng bể chật quá nên phải bỏ hết sỏi cây đá ra ngoài.sau khi làm xong thả tụi cá đĩa vào con mới mua cứ thi thoảng lại bơi nghiêng và giật giật cái miệng giống như giật vây đó bây giờ hinh như đã khá hơn nhưng cháu vẫn còn lo lắm.xin các chú có kinh nghiệm giúp cháu với .cháu quí nó lắm ,lâu rùi mới mua đc con cá đẹp như vầy lại còn đắt nữa chớ(size 10 mà 250k lận) nó mà chết thì xót lắm.nó có bị bẹnh gì ko và chữa như thế nao ạ

2. tanle1988

tanle1988 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá mới vỏ vào thường bị sốc vậy đó em, ko sao đâu, mới mua mà, từ từ nó wen ah, đừng cho ăn gì hết, tăng nhiệt độ khoảng 30 để phòng nấm. ngày mai em hãy cho ăn. chúc em co cá đẹp, mà cá em là loại bồ câu hả

3. ho mang

ho mang Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn anh nhìu .cá em hình như là bồ câu.em cũng ko rõ lắm.sao vậy anh

4. tanle1988

Thích đã nhận:
    1
    cá em hết chưa, ko sao, anh chỉ hỏi thử thui, mà bồ câu thì 250k size 10 hơi mắc đó em.

5. ho mang

ho mang Active Member

Thích đã nhận:
    0
    em ở hạ long ,cá ở đây mắc lắm anh ạ.ở chỗ em chỉ có vài cửa hàng thui,có chỗ còn bán 1 con size 10 như con của em mà nửa triệu hà(nghe mà choáng luôn).nhưng có lẽ vì sở thích họ vẫn mua tuốt tuột.à anh cho em hỏi ở trên 4rum có ai ở hạ long ko anh(ở quảng ninh nha).cảm ơn nhìu

6. HOANG345456

HOANG345456 Member

Thích đã nhận:
    0
    do nuớc dơ.lần sau khi mua cá về nhớ ngam vo nước có pha muối khoản 5p truớc khi thả vào hồ là sẻ ko sao

7. ho mang

ho mang Active Member

Thích đã nhận:
    0
    em nghĩ ko phải do nc dơ đâu.em cẩn thân lém,bể em cho nước,muối đầy đủ lọc 1 ngày cho trong rùi mới thả cá mừ .nguyên nhân có lẽ đúng như anh tanle nói đoá

8. tanle1988

Thích đã nhận:
    1
    cách ngâm nước muối trước khi bỏ vào bể cũng rất cá hiệu quả đối với cá mới mua về và trong bể đã có cá vì ngâm muối để sát trùng và tránh lây cho con khác. nhưng mà nếu mua cá người quen thì cũng không cần ngâm muối đâu, cứ bỏ thẳng vào, để tránh shock thì em bỏ vô từ từ, cho nước trong hồ hòa với nước trong bịch cá và để nó tự bơi ra...thân

9. ho mang

ho mang Active Member

Thích đã nhận:
    0
    anh tanle cho em hỏi với: mấy con xanh đức nhà em mua đc gần 2 tháng rùi mà nuôi chẳng thấy lớn gì cả.em cho ăn trùng đông lạnh là chính ,cũng ko thấy lên màu nhiều lắm.em thấy ngừi ta bảo cá trung quốc thì nuôi chậm lớn và hay mất màu .anh cho em hỏi luôn :tim bò xay với tôm...và trùng đông lạnh thì cái nào sạch hơn.anh giúp em nhé

10. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27

bạn nuôi mấy em mà làm thức ăn vậy ^_^, chơi thui chứ công thức: tim bò + CMC+ tào xoắn biển (quên tên ^_^ có bán rộng rãi........), khỏi tôm hay trùng mất công lại hay dơ. Nhưng nếu ko có CMC thì thay bằng tôm lột vỏ cũng được, chúc bạn sớm có cá đẹp

11. ho mang

ho mang Active Member

Thích đã nhận:
    0
    dạo nè hình như ít người chơi cá đĩa hơn .bên diễn đàn la hán lúc nèo cũng thấy đông vui nhôn nhịp wa

12. ho mang

ho mang Active Member

Thích đã nhận:
    0
    dark à ý tui là giữa tim bò xay và trùng đl thì cái nèo sạch hơn đó mừ.chứ hổng phải tim bò xay cùng trùng đâu nha

13. Dark angel

Thích đã nhận:
    27

tim bò thì bạn phải bỏ CMC vào trộn chug với tảo. Còn trùng thì bóc ra cho ăn canh liều lượng vừa phải loại nào cũng thế, cá ăn dư thì phải hút hết thức ăn thừa ra nếu ko thì loại nào cũng dơ cả :laughing:

Còn nếu bạn tính kinh tế thì tim bò† + CMC + tảo sẽ rẻ hơn trùng đông lạnh nhiều ^_^

14. ho mang

ho mang Active Member

Thích đã nhận:
    0
    thế cái nào bổ hơn.chỗ mình ít thấy bán tim bò vả lại mình cũng lười đi chợ lắm hi hi.cho ăn trùn đỡ mất nhìu thời gian vì năm nay thi đại học rùi mà.học túi bụi

15. Dark angel

Thích đã nhận:
    27
    hì muốn bổ thì bạn chơi lun tim + tôm đi khỏi cho CMC vì đã có tom làm chất kết dính thay rùi: băm vừa thui( cho đỡ mệt ^_^) xong cho vào máy xay, cán mòng bỏ vào ngăn đá tủ lạnh để ăn dần với liều lựong vừa phải nhằm hạn chế thức ăn thừa làm đục nước và có thể gây bệnh cho cá như nắm ^_^
    tỉ lệ ko bít ^_^, bạn có thể tìm trong box cá dĩa xem sao vì mình làm theo công thức: tim, tảo, CMC.
    Năng lực có giới hạn nên chỉ tư vấn đến đây thui ^_^

16. tanle1988

Thích đã nhận:
    1
    mỗi cái đều có tác dụng riêng em ah, theo anh thấy thì ăn tim bò nó sẽ mau dơ hơn nhưng tim bò lại rất bổ dưỡng khi xay chung với tôm, tảo và vitamin. tuy nhiên trùng chỉ cũng là lựa chọn tốt nếu ko có thời gian xay tim nhưng muốn cho an trùn thì phải vệ sinh kỹ, em phải thay nước cho trùng thường xuyên và có thể ngâm muối khử trùng để tránh bệnh đường ruột. anh cho ăn 2 thứ lun, nhưng cho ăn trùn nhiều vì 3 tiêu chí, ngon bổ rẻ...hehe, mình chỉ cần thay nước thường xuyên thì khỏi cho cmc lun. cá nuôi lâu lớn có thể do môi trường ko thix hợp đó, cho ăn đầy đủ và diện tích nuôi rộng sẽ giúp cá mau lớn. thêm 1 chi tiết là độ cứng dh của nước sẽ giúp cá phát triển nhanh hơn.

17. Dark angel

Thích đã nhận:
    27
    híc cho ăn theo như bạn thì đâu còn là nuôi cá giải trí nữa mà hành xác thìo đúng hơn, quá phức tạp & cực nữa ^_^.

Nhửng cũng tuỳ nhu cầu và điều kiện của từng người mà ta chọn riêng cho cá của mình một khẩu phần ăn riêng ^_^ chứ ko nhất thiết của bạn ăn gì thì của tui ăn nấy ^_^, vậy nhé