Bệnh gì lạ quá

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi hồnghải, 8/10/07.

1. hồnghải

hồnghải Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có chú La hán to bằng bàn tay, chú bị nấm cách đây 5 ngày nhưng giờ đang khỏi rồi, mà sao vẫn không chịu ăn, lại thấy xuất hiện chất gì đó ở đáy bể màu trắng sữa và hơi nhầy nhầy nữa mới chết mình chứ. Mình đã dùng thuốc đường ruột từ hôm qua. Cá bỏ ăn 5-6 ngày rồi mình thấy lo quá, có ai giúp với, xin chân thành cảm ơn trước! huu..

2. SH_HP

SH_HP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn yên tâm. La Hán có thể chịu đói cả tháng mà vẫn không sao. Bạn chỉ cần bỏ muối là cá sẽ khỏe thôi.

3. ray8910

ray8910 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bị sình bụn rồi, cấp độ trung bình thôi
    bác cho cách ly, hàm lượng muối cho vào 300g/100l
    cho dùng thuốc metro đi, nếu ko hết mua thêm Bio-fish bơm vào
    nếu ko hết nữa, nhắn tin cho mình

4. hồnghải

hồnghải Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn bạn nhiều, nhưng sao dưới đáy bể lại có chất màu trắng chứ, hình như trước giờ mình chưa có thấy. Mong là cậu ta sẽ sớm háu ăn lại như trước chứ cứ tình trạng này mình thấy buồn waa, thấy nó chậm hẳn luôn đó.

5. ray8910

ray8910 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chất đó là nó đi ra đó, nó màu trắng, dài, nhìn nó lợn cợn phải ko
    do bị vi khuẩn nên nó đi xền xệt đó
    bác chịu khó chăm đi, bệnh này nếu lẹ là 1 tuần mới hết, nếu để lâu, cá xuống sắc, nhìn xấu lắm

6. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá pác có bị sình bụng ko ?nếu sình bụng thì phải chữa lẹ ko thì dễ chuyển sang thời kỳ bệnh Viêm Đường ruột lắm. mình sẽ post nguyên nhân lẫn cách chữa cả 2 bệnh nếu chẳng may cá pác bị nặng
    BỆNH SÌNH BỤNG
    - Nguyên nhân và triệu chứng: Có nhiều nguyên nhân dẫn đến bệnh này, có thể là do cá ăn một lúc quá nhiều thức ăn kiến bộ máy tiêu hóa làm việc quá tải. Cũng không loại trừ trường hợp cá ăn phải thức ăn khó tiêu hóa hoặc bị nhiễm khuẩn. Tóm lại là chế độ dinh dưỡng cho cá kém.
    Triệu chứng thường gặp nhất là cá bơi lờ đờ, bụng sưng to, bài tiết ra phân trắng... nếu bệnh để lâu sẽ thành viêm đường ruột.
    - Cách chữa: Trước hết phải coi lại chế độ ăn của cá đã phù hợp hay chưa, nếu chưa thì dù bạn có chữa lành bệnh cũng sẽ nhanh chóng tái phát. Cần phải điều chỉnh lại chế độ ăn, vệ sinh nước. Đồng thời dùng Metronidazole và Cotrim Forte cộng thêm việc tăng nhiệt độ nước lên khoảng 30°C trong thời gian điều trị bệnh.

BỆNH VIÊM ĐƯỜNG RUỘT
    - Nguyên nhân và triệu chứng: Có thể trong quá trình ăn mồi sống cá đã bị nhiễm vi khuẩn và ký sinh trùng. Sau đó những vi khuẩn và ký sinh trùng này bám trong đường ruột cá chờ cơ hội gây bệnh. Triệu chứng thường thấy là sau khi cá bài tiết phân, hậu môn còn dính lại những vật như sợi chỉ màu trắng. Bụng cá sình to, cá chán ăn, hậu môn sưng tấy, có thể chảy máu.
    - Cách chữa: Trước tiên phải ngưng cho cá ăn mồi sống, thay vào đó là thức ăn đóng hộp có hàm lượng vitamin cao. Đồng thời nâng nhiệt độ nước lên từ 28 – 30°C, dùng dung dịch Furazolidone ngâm cá trong 20 phút cho đến khi cá có chuyển biến tốt. Nếu bệnh cá nặng cần tiêm 25mg Gentamicin Sulphategentamycin vào dưới da
    chúc cá pác mau khỏe:D

7. hồnghải

hồnghải Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình ra ngoài cửa hàng hỏi thì người ta chỉ có loại thuốc trị đường ruột của Trung Quốc thôi, thuốc dạng bột màu trắng. Bể của mình là 40x70cm, người ta bảo bỏ hết gói đó vào,nhưng sao trên hướng dẫn lại là 0.4g/100l và cả gói thì phải tương đương với 1000l (gấp 10 lượng nước trong bể của mình),nên mình cũng chỉ dám cho tí chút thôi. Mình sẽ cố tìm thuốc Metro thử coi, cảm ơn các bác nhiều nhá!

8. phuongsg59

phuongsg59 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    gói bột trắng có vẽ hình cá la hán ở ngoài, bao giấy bac là thuốc của nhật chứ không phải trung quốc, loại đó chữa viêm ruột tốt lắm mình đã chữa cho cá mình rồi,4g/100l ngâm trong 48h,nếu cá bệnh nặng thì ngâm qua ngày thứ 2 rút 1/2 nước châm nước mới và cho 1/2 lượng thuốc trong gói vào ..chúc cá bạn mau lành bệnh.

9. hồnghải

hồnghải Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình kiếm được thuốc Metro 250 rồi, bể 80l mình cho 1 viên có được không mấy bác.

10. Ẩn sĩ

Ẩn sĩ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hồng Hải mình cũng đồng ý như Phuong sg59 đó là 1 kinh nghiệm tốt nhất để điều trị bệnh Đừơng ruột ở cá La hán . Sau gần 3 năm nuôi la hán và đã dùng đủ các loại thuốc mà các bác hiến kế trên diễn đàn song kết quả gần như là số không và thừơng xuyên làm đám ma cá la hán ...:crying: khóc cạn hết cả .... tiền [-( nhưng từ gần 2 năm nay mình thường coi thuốc trị bệnh đường ruột của Nhật bản như là cứu cánh . Em la hán nào đen mình bỏ ăn hay ị phân trắng chỉ cần 1 hay cùng lắm là 2 gói sau 3 -5 ngày là ..CON TIM ĐÃ VUI TRỞ LẠI ............ ngay.Vì sao bạn cứ phải thí nghiệm cái mà người khác đã thí nghiệm đi thí nghiệm mà lại mà chẳng có kết quả gì ráo. Metronidazon trị được tất cả các bệnh đường ruột ư ????? tôi e các bác trên diển đàn lâu nay đem ra làm trò đùa chơi với mấy bạn mới biết chơi la hán đó thôi ............B)

11. Ẩn sĩ

Ẩn sĩ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Trả lời thư của bạn HỒNG HẢI

Thuốc trị bệnh đừơng ruột của Nhật bản được mô tả như sau : là bao kim loại có kích cỡ 6,2 cm x 9,2 cm mặt trước có in hình 1 con la hán và tên thuốc được in toàn tiếng Nhật và đằng sau có hướng dẫn cũng bằng tiếng Nhật ( mà mình chưa đi học tiếng Nhật ):laughing: . Nếu khi mua bạn có thể xem nội dung tên thuốc cũng như cách sử dụng bằng tiếng Việt ở đằng sau hộp bằng carton ( hộp chứa 10 bao thuốc kim loại ) và thuốc tên tiếng Việt là DẠ AN . Thông thường khi mua để xài mình thường mua ở cửa hàng số 7 Lưu Xuân Tín còn các nơi khác mình chưa mua lần nào cả nên mình không biết cụ thể nơi nào có bán cả , nếu bạn ở gần bạn có thể ra cửa hàng đó mua về xài . Còn nếu bạn có thể dặn tiệm bán lẻ cá cảnh bởi thường họ hay cất hàng ở chợ Lưu Xuân Tín về bán lẻ đó bạn ạ ! chúc bạn chóng toại nguyện . OK !.....................B)

12. Ẩn sĩ

Ẩn sĩ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Trả lời thư của bạn RAY8910

Rất tiếc là sau khi xài mình không giữ lại cái vỏ thuốc nào cả . Nhưng không sao mai mốt mình sẽ mua vài gói về dể dành xài cho cá Lahan nhà mình nhân tiện mình sẽ chụp hình và pos lên cho RAY9810 và các bạn trên 4r để các bạn tham khảo và sử dụng thử và chia sẻ kinh nghiêm nghen ! OK? .................

13. ChanhNhucaCanh

ChanhNhucaCanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    :) cái này thì mình xin cải chính chút thui nha. metro trị cũng tốt. nhưng nói cho cùng thì mỗi con cá mỗi khác mà- bị nặng hay nhẹ, bệnh dạng nào, lâu chưa nên mỗi con thích hợp 1 thứ thuốc khác nhau. nhiều người đã dùng metro và kết quả rất tôt. không phải là trò đùa đâu, mong bạn ẫn sĩ đừng kết luậnn như thế nha. cảm ơn bạn. dĩ nhiên đúng như bạn ẫn sĩ nói thì hàng chuyên dùng bao giờ cũng tốt hơn mà. nên thấy thứ nào tốt hơn thì dùng . vậy OK? tuy nhiên phải xác định đúng bịnh nhe các bạn. vài lời góp ý thế thui. xin rút.#:-S

14. Ẩn sĩ

Ẩn sĩ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    [IMGO]http://aycu08.webshots.com/image/29847/2003201680728380481_rs.jpg[IMGO][/IMGO]http://aycu08.webshots.com/image/29847/2003201680728380481_rs.jpg[/IMGO]

15. Ẩn sĩ

Ẩn sĩ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    [IMGO]http://aycu08.webshots.com/image/29847/2003201680728380481_rs.jpg[/IMGO]
    [IMGO]http://aycu08.webshots.com/image/29847/2003201680728380481_rs.jpg[/IMGO]
    Hôm nay mình pos cho các bạn hình thù loại thuốc đường ruột của NHẬT BẢN mà các bạn đã yễu cầu . OK ????......

Last edited: 25/10/07
  16. Ẩn sĩ

Ẩn sĩ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    [IMGO]http://aycu36.webshots.com/image/32195/2004905066822948449_rs.jpg[/IMGO]
    À quên đây là mặt ngoài nữa nè !

17. TRUONGTHANH

TRUONGTHANH Member

Thích đã nhận:
    0
    làm ơn cho mình hỏi cá của mình trên thân xuất hiện 1 đốm trắng đỏ không biết là bị gì? Anh em nào biết chỉ giúp mình cách trị mình cảm ơn nhiều.

18. THANTAI_LAHAN

THANTAI_LAHAN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Ẩn sĩ...Bạn nên suy nghĩ kĩ trước khi đưa ra ý kiến như vậy ở một nơi như 4r này...tránh làm anh em hiểu lầm nhau...
    mình đồng ý là Metro ko trị được tất cả các bệnh đường ruột...nhưng bạn có chắc là loại thuốc của Nhật bản có thể trị khỏi tất cả các loại bệnh đường ruột ko?....(Mình e rằng trong thuốc của nhật bản cũng có thành phần thuốc metro...)
    những người hay dùng Metro để trị bệnh như mình cũng mong muốn anh em khác có thể trị bệnh cho cá...vì lí do thuốc metro quá thông dụng và giá thành cũng khá rẻ (nếu nuôi 1 con thì ko đáng gì nhưng nuôi nhiều thì làm sao có số tiền lớn để mua thuốc mắc tiền)..với lại những anh em ở vùng xa ko có bán những loại thuốc khác..nhiều như ở tp hcm. Vì vậy metro vẫn là giải pháp được nhiều người ưa dùng..ở tiêm thuốc tây nào cũng có...mọi lúc mọi nơi...
    Thực tế từ bản thân những người dùng thuốc metro như chúng tôi cũng đã trị khỏi bệnh cho cá của mình rồi mới dám đưa lên diễn đàn để anh em áp dụng (dù chỉ 1 phương diện nào đó) . Vậy bạn có thể chứng minh cho chúng tôi thấy rằng metro hoàn toàn ko có tác dụng gì với bệnh đường ruột của cá lahan ko? chúng tôi sẽ xin lỗi anh em trên 4r rằng "đã đem metro ra để làm trò đùa chơi với mấy bạn mới biết chơi la hán"
    Vài dòng góp ý cùng bạn....
    ko biết em viết bài này có đúng nơi đúng chỗ ko? mong các Mod thông cảm...cho em spam...ý kiến ý cò chút xíu...hihihi`...

19. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Minh xin co y kien the nay ! Anh em trong 4R cung giong nhu anh 1 nha thoi ma , nguoi thi dung loai nay co hieu qua? nguoi dung loai kia co hieu qua , nhung chung 1 y la " cung giup anh em nuoi ca tot hon " thoi ! Nen nhung viec nhu vay ko nen chi trich lan nhau nhu the ! hay de cho nhung nguoi co ca' mang benh tu chon nhung phuong phap ma chung ta dua len , Mong anh em hoa thuan va cui ve trao doi voi nhau
    _ Do la 1 vai y kien mong anh em hieu cho
    ( cai VietKey cua em cu bi loi hoai ma chua sua dc mong cac' bac' MOD dung trach em )

20. Lahan_123

Lahan_123 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Một cách chữa bệnh đường ruột cho cá không mất tiền, không phản ứng phụ, ai cũng biết nhưng lại ít để ý dùng là tỏi trộn với thức ăn của cá. Tỏi sát trùng và kích thích tiêu hóa rất mạnh. Nên nếu cá còn ăn được, dù chỉ một hai miếng thì nên dùng tỏi trước khi phải sử dụng đến thuốc tây y, thú y.