Bệnh gì ?

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi Denkho, 13/7/06.

1. Denkho

Denkho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Con cá của mình mấy bữa nay nó bị đen một số chổ , qua ngày sau thì lại hết nhưng lại bị chổ khác . Mình cũng có thay nước thử và cũng thêm hoặc bớt muối nhưng chẳng khả quan chút nào cả . Không biết nó bị gì và phải chữa trị ra sao . Mong các bạn có kinh nghiệm chỉ giúp . Cám ơn .

[​IMG]CÁ LỚN NUỐT CÁ BÉ ?

2. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Nó bị đen 1 số chỗ có thể bạn đã làm cho nó sợ, lấy 1 tấm kiếng treo cho nó soi hay cho nó dí 1 con cá khác thì màu nó sẽ trở lại bình thường

3. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Có khi không phải bị bệnh đâu. Bạn xem lại cái máy lọc và những thứ trong hồ, để lâu ngày sẽ có lớp màng đen, cá bơi cọ quẹt phải nên dính vết thôi. Bạn bắt cá lại rồi lấy tay chùi thử cái vết đen trên mình cá thì biết, nếu sạch thì đúng rồi...

4. wonbi

wonbi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cho em hỏi một chút! cái cây giống Inox trong hồ của anh là gì vậy?nhìn lạ wa! giống cái fuoc xe!

5. huylinht

huylinht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    nó là cái máy sưởi đó anh wonbin ạ !! Dùng máy loại này hay bị chập lắm nên dung loại = thủy tinh !!

6. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    cái sưởi này hình như cũng = thuỹ tinh đấy....
    @ Wonbi cũng nên sắm 1 cái đi sau này có khi phải dùng rồi......

Last edited: 14/7/06
  7. hoangvuvnn

hoangvuvnn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thấy nếu các bạn ở TP.HCM thì trừ khi các bạn để hồ cá trong phòng máy lạnh thì nên có cây sưởi còn ngoài ra thì không cần phải xài cái đó đâu vì như những ngày ảnh hưởng bão cách đây 1-2 tuần gì đó thì nhiệt độ hồ cá vẫn không xuống dưới 30 độ. Còn bình thường thì nó vẫn ổn định ở mức 32 độ.

8. Son Q4

Thích đã nhận:
    124
    vẩn trang bị phòng khi cá có nấm hoặc mùa mưa nước lạnh và hồ dơ phải thay nước chứ ?
    Cứ sắm đi bạn ạ k dư đâu...biết đâu sau này thích nuôi cá dĩa thì có sẳn ....

9. wonbi

wonbi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nói vậy thì em cũng kiếm 1 cây về rồi! còn chừng vài tháng nữa cũng tới mùa lạnh! nhưng cá bị nấm em dùng thuốc tím bôi và ngâm mấy ngày là hết ah ( con rồng mái nuôi ngoài trời)
    all.em là Bi chứ k phải Bin đâu nha!

10. Denkho

Denkho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ngày hôm nay nó lại bị chổ khác nè , nhìn những vệt đó có màu nâu nâu chứ ko phải đen , mấy bạn cứ tưởng tượng giống như bị cháy vậy đó . Cái máy sưởi mình đã ko dùng ngày hôm qua rồi . Mình cung cho nó đá với kiếng nhưng cũng ko hết và lấy cái máy hút ra kiểm tra nó sạch sẽ mình đã rữa sạch cho vào lại . Những vệt đó khi nào nó muốn mất là mất thôi rồi lại hiện cái khác .
    Cái sưởi này bằng thủy tinh nhưng trong nước thấy nó giống inox thôi ,máy sưởi dùng những lúc cá có hiện tượng nấm vì nghe nói nấm sẽ chết ở nhiệt độ 32 .
    Các bạn có biết vì sao ko ??? Cám ơn tất cả đã quan tâm và hướng dẫn .
    [​IMG]CÁ LỚN NUỐT CÁ BÉ ???

11. wonbi

wonbi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá có bỏ ăn,lười bơi,thụ động...k anh?hay là nó vẫn sung,bình thường! nếu bình thương k có j khác ngoài mấy vệt đen đó thì anh cứ để thêm vài ngày xem sao? em nghĩ có thể tại nguồn nước hoặc muối nhiều quá

12. Denkho

Denkho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Sau thời gian theo dõi cá mình bây giờ tệ quá . Vẫn rất sung nhưng vẫn nổi những vết đen , còn hôm nay thấy nó đuôi , vây bị đen và rớt vãy . Bạn nào có biết về bệnh này chỉ giáo dùm . Cám ơn .

13. wonbi

wonbi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nước nôi thế nào hả a? sao giờ bị rớt vẩy luôn vậy?anh thử chạy ra Cao quý nói thử bệnh coi họ có thuốc chữa k

14. trumlahan

trumlahan Member

Thích đã nhận:
    0
    Chắc không phải bệnh đâu vì nếu nấm cá chỉ có màu trắng mà thôi. Còn bị đen có thể là do nó bị nhát gì đó thôi. Nếu nó ăn bình thường thì không có gì hết đâu.

15. Denkho

Denkho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá nó sung lắm , vẫn ăn bình thường . Khi mới bị mình đã thay nước để coi thử ( nước giếng )nhưng cũng thế thôi và thấy trong nước có những con gì giống con giun nhỏ nhỏ màu trắng , vậy là mình thay nước máy đã để sau 1 ngày và cho qua than hoạt tính nhưng cũng chẳng cải thiện được gì . Các bạn có biết tác hại của những con giun đó ko và làm sao tiêu diệt triệt để nó ko . Cám ơn các bạn
    [​IMG]CÁ LỚN NUỐT CÁ BÉ ???

16. bigheart

bigheart Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác nào cứu Denkho với! và cho mọi ng thêm 1 kinh nghiệm, chà chà vụ rớt vẩy này hơi căng àh nha!

17. Son Q4

Thích đã nhận:
    124
    bạn cho ăn chép mồi , tép lớn ,và cho ăn nhiều ?
    Bạn cho ăn ít lại và thêm đồ ăn khô ,thức ăn sống cho ăn vừa phải .thường chép và tép cho ăn nhiều thì sẽ có giun kim

18. MQ-MK

MQ-MK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    @Denkho: Nếu không lầm thì cá bạn bị nấm thôi. tróc vẫy do ngứa cọ xát vào vật gì đó. Nên ngâm thuốc và đừng thay nước nhiều. Cá đang bệnh thay nhiều loại nước càng bệnh nặng thêm.

19. Denkho

Denkho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình đang ngâm thuốc được 2 ngày rồi , thấy cũng khả quan lắm hy vọng sẽ lành . Sẽ báo cho các bạn tin mừng khi cá hết bệnh . Cám ơn các bạn đã quan tâm .